Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : 1, 2, 3  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 3 trang]

1Thắc mắc Mẫu đan áo nam M006 4/5/2009, 23:46

meo con

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
em đã down về hướng dẫn đan mẫu áo len cho nam M006 bang chart PDF bằng tiếng Việt nhưng em đọc không hiểu.Tại em chỉ mới học đan thôi. Mấy kí hiệu chart thì em còn biết đọc chứ còn hướng dẫn như vậy em không hiểu.

phần họa tiết : que đan số 3, làm trên 6 mũi. từ hàng 1 đến hàng 8 theo hướng dẫn. cái này làm cho phần nào vậy chị? Tại em thấy những phần dưới có ghi 6 mũi họa tiết. Vậy tại sao lại hướng dẫn đến 8 hàng lận chị?

phần thực hiện:
ví dụ: 1/ Gầy 156-164-176-188 m.??? bằng que đan số 2,5
2/ Dùng que đan số 3, đan: 11m. 2/2, *6m. họa tiết, 10m. 2/2* đan từ * đến * cho hết hàng kết thúc hàng bằng 11 mũi thay vì 10 ???
Và còn thêm Còn lại 126-132-140-150.mũi .Tiếp tục đan đến khi được 23-24-25-27 cm ( 220-224-232-240 hàng tổng cộng) ???

Trên đây em chỉ lấy 1 vài dòng của phần lưng thôi. còn phần phía truớc, tay áo, viền cổ. Tất cả các phần đó đều có những dòng hướng dẫn như vậy hết mà em không hiểu.Nếu đan áo kiểu này thì chất liệu len nào là phù hợp hả chị? tại sắp Sinh nhật bạn trai em rồi. Em định đan tặng cho anh ấy. Anh ấy sẽ thích lắm.Em chỉ mới học đan thôi nên đọc hướng dẫn đó em không hiểu. Mong chị giúp em.Em cảm ơn chị và các bạn nhiều.

2Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 5/5/2009, 03:28

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
phần họa tiết : que đan số 3, làm trên 6 mũi. từ hàng 1 đến hàng 8 theo hướng dẫn. cái này làm cho phần nào vậy chị? Tại em thấy những phần dưới có ghi 6 mũi họa tiết. Vậy tại sao lại hướng dẫn đến 8 hàng lận chị?
Cái này không làm riêng ra, mà để trong quá trình đan áo, chỗ nào ghi đan theo hoạ tiết thì em theo đúng hoạ tiết để đan.

1/ Gầy 156-164-176-188 m.??? bằng que đan số 2,5
Em không hiểu cách đánh số 156-164-176-188 có nghĩa là gì đúng không. Mỗi số tương ứng cho 1 size áo. Hướng dẫn này chỉ cách đan cho 1 lúc 4 size (S-M-L-XL). Nếu em muốn đan áo size S, thì gầy 156 mũi. Tương tự các số khác là cho các size còn lại. Như vậy nếu đan áo size S, khi gặp cách đánh số này chỉ cần đan theo số đầu tiên, không quan tâm đến các số khác.

3/ Dùng que đan số 3, đan: 11m. 2/2, *6m. họa tiết, 10m. 2/2* đan từ * đến * cho hết hàng kết thúc hàng bằng 11 mũi thay vì 10 ???
Cái này đan sau khi đan bước 2 (là đan 5cm mũi 2/2).
Hàng 1: đan 11 mũi 2/2, * 6 mũi hàng 1 của hoạ tiết, 10 mũi 2/2*, đan từ * đến * cho đến khi còn 17 mũi, đan 6 mũi hàng 1 của hoạ tiết, 11 mũi 2/2. (nghĩa là đan từ * đến * cho hết hàng kết thúc hàng bằng 11 mũi 2/2 thay vì 10).
Hàng 2: đan 11 mũi 2/2, * 6 mũi hàng 2 của hoạ tiết, 10 mũi 2/2*, đan từ * đến * cho đến khi còn 17 mũi, đan 6 mũi hàng 2 của hoạ tiết, 11 mũi 2/2.
...
Hàng 8: đan 11 mũi 2/2, * 6 mũi hàng 8 của hoạ tiết, 10 mũi 2/2*, đan từ * đến * cho đến khi còn 17 mũi, đan 6 mũi hàng 8 của hoạ tiết, 11 mũi 2/2.
Tiếp tục đan lặp lại từ hàng 1 đến hàng 8, rồi lại từ hàng 1 đến hàng 8, ... cho đến khi được 39cm chiều dài (140 hàng).

(Nếu vẫn chưa hiểu chỗ này, em xem hình cuối cùng, nó chính là chart hình của hoạ tiết).

Còn lại 126-132-140-150.mũi .Tiếp tục đan đến khi được 23-24-25-27 cm ( 220-224-232-240 hàng tổng cộng) ???
Sau bước chiết hai bên nách áo, số mũi còn lại trên que đan là 126 mũi (size S). Tiếp tục đan lên không thêm bớt gì cả lên 23 cm (220 hàng). Chú ý đan theo hoa văn đã đan ở các hàng trước và giữ cho liên tục.

Nếu đan áo kiểu này thì chất liệu len nào là phù hợp hả chị?
Len nào cũng đan được áo này hết (trừ len xù và óng ánh nherang), miễn sao ra đúng mẫu thử là "10×10 cm = 30 m. và 35 hàng mũi 2/2" là được. Muốn áo đẹp em chọn len xịn một chút. Nếu không làm theo mẫu thử, em phải đan theo đúng kích thước cm ở sơ đồ hình.

Chúc em can đảm đan được áo này cho bạn nhé. Có chỗ nào không hiểu em cứ hỏi.

http://www.danmoc.net

3Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 5/5/2009, 14:28

meo con

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị Rosa hướng dẫn kỹ quá. Ban đầu đọc em chẳng hiểu gì hết. Nhưng giờ thì cũng hiểu đôi phần rồi hihi. Chi ơi,
em chỉ có que dan 3 thoi neu vay phai mua them 2.5 ha chi? Dung que dan 3 luon duoc ko chi?
phần lưng:
Chiết vai và cổ: Chiết mỗi bên mỗi 2 hàng.
S : 4 lần 9m
Đồng thời chiết 44 m. chính giữa, sau đó mỗi bên mỗi 2 hàng từ cổ ra 1 lần 2m...,1lần 3 m...là sao hả chị? Chiết cổ và vai mình phải dùng thêm một cây đan nữa hả chị?
tay áo: 3/ chiết mỗi bên mỗi 2 hàng:
S: 1 lần 4 m.,2 lần 3m.,5 lần 2m.,7 lần 1m.,5 lần 2m.,2 lần 3m.,1 lần 4m
Chiết 28 mũi còn lại.
Em không hiểu phần này?
Viền cổ: theo hướng dẫn thì chỉ đan theo hàng thẳng thôi. vậy khi ráp vào cổ áo thì sao ráp vào phần cổ áo phía trước được vì cổ phần phía truớc nó hình chữ V mà.

em hỏi một cái nữa thôi. đó là mình chiết nhách áo cũng như vai và cổ áo.Mình dùng mũi chập 2 đúng không chị? Nhưng dùng mũi đầu hàng hay mũi đầu và cuối hàng? Em cảm ơn chị nhiều.

4Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 6/5/2009, 15:31

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Chị hướng dẫn kỹ quá nên không hiểu hả, hic.

Chi ơi, em chỉ có que dan 3 thoi neu vay phai mua them 2.5 ha chi?
Đan luôn que số 3 không có sao hết, có sao là chỗ viền áo đan bằng mũi 2/2 thì mũi đan sẽ to hơn 1 tí xíu, không đáng kể.

phần lưng:
Chiết vai và cổ: Chiết mỗi bên mỗi 2 hàng.
S : 4 lần 9m
Đồng thời chiết 44 m. chính giữa, sau đó mỗi bên mỗi 2 hàng từ cổ ra 1 lần 2m...,1lần 3 m...là sao hả chị? Chiết cổ và vai mình phải dùng thêm một cây đan nữa hả chị?
Cái này em có thể vào phần hướng dẫn đan áo, phần chiết cổ và chiết nách nghiên cứu thêm.

Viền cổ: theo hướng dẫn thì chỉ đan theo hàng thẳng thôi. vậy khi ráp vào cổ áo thì sao ráp vào phần cổ áo phía trước được vì cổ phần phía truớc nó hình chữ V mà
Em xem thêm phần hướng dẫn ráp cổ khi đan áo.

em hỏi một cái nữa thôi. đó là mình chiết nhách áo cũng như vai và cổ áo.Mình dùng mũi chập 2 đúng không chị? Nhưng dùng mũi đầu hàng hay mũi đầu và cuối hàng? Em cảm ơn chị nhiều
Vì trong hướng dẫn, khi chiết đều ghi là "chiết mỗi bên, mỗi 2 hàng", nên mình sẽ dùng mũi đầu và cuối hàng. Đầu hàng dùng mũi chập 2, cuối hàng dùng mũi giảm trái.

5Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 20/5/2009, 01:14

meo con

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chi ơi, Trong phần hướng dẫn bằng chart PDF,Đầu tiên gầy 176m cho Size L.Tiếp theo là đan 5 cm bằng m 2/2, bắt đầu bằng 3 m xuống??? Vậy lẻ sao Chị?
Mũi cốt 2/2 là đan 2 mũi xuống, 2 mũi lên,....Vậy giờ đan 3 mũi xuống thì tiếp theo sẽ đan mũi gì hả Chị? lại tiếp tục 2 mũi xuống hay đan tiếp mũi lên? Em cảm ơn chị.

6Thắc mắc Hỏi mẫu áo nam ??? 20/5/2009, 12:56

octieu84

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Rosa ơi cho e hỏi, đan áo trên dùng sợi cotton nhật dc ko

7Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 21/5/2009, 15:30

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Em hỏi mẫu nào? Chị chuyển bài em vào topic này. Lần sau không được post câu hỏi vào topic mẫu đâu nhé!

8Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 21/5/2009, 16:06

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Chi ơi, Trong phần hướng dẫn bằng chart PDF,Đầu tiên gầy 176m cho Size L.Tiếp theo là đan 5 cm bằng m 2/2, bắt đầu bằng 3 m xuống??? Vậy lẻ sao Chị?
Mũi cốt 2/2 là đan 2 mũi xuống, 2 mũi lên,....Vậy giờ đan 3 mũi xuống thì tiếp theo sẽ đan mũi gì hả Chị? lại tiếp tục 2 mũi xuống hay đan tiếp mũi lên? Em cảm ơn chị.
Đan 3 mũi xuống thì tiếp theo sẽ đan 2 mũi lên, rồi 2 mũi xuống, ... Đến cuối hàng còn 1 mũi thì đan 1 mũi lên, hoặc 1 mũi xuống cũng được tuỳ ý em nherang . Cái này không quá quan trọng.

9Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 21/5/2009, 16:12

octieu84

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
dạ sorry chi nha. tại e mới vào nhà mình nên không rành đường đi nước bước. cái áo e hỏi là cái áo trong topic e đặt câu hỏi lun đó chị

10Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 21/5/2009, 16:14

octieu84

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
http://www.danmoc.net/forum-f4/topic-t14.htm link này nè chị M006 đó chị iu

11Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 21/5/2009, 16:20

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Theo chị len nào cũng được, miễn làm đúng mẫu thử (hoặc gần đúng, càng gần càng tốt).

12Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 22/5/2009, 08:19

octieu84

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
hihihi e mới học mà chị Rosa ơi, e còn hổng phân biệt được len nào là len nào mà, hihihi thấy mọi người nói len vĩnh thịnh tốt,cơ dưng mà e có 1 đống sợi cotton ở nhà nên mún tận dụng, chị Rosa tư vấn cho e đi vì e thấy sợi nhỏ thí mồ, mà nhỏ vậy thì số mũi chắc cũng khác c heng.Chỉ bảo tận tình đi c iu ơi

13Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 22/5/2009, 18:11

meo con

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị Rosa ơi, đan mẫu này mà size L hoặc XL thì tốn khỏang bao nhiêu len hả chị? Trong phần hướng dẫn có nói bao nhiêu cuộn nhưng cuộn thì có cái to cái nhỏ em không biết phải mua thế nào. Chị Rosa có kinh nghiệm đan rồi. Chị tư vấn dùm em len loại nào thì đan mẫu này đẹp được không chị? Em đan để làm quà tặng ....Nhiều loại len quá em không biết mua loại nào. Em cảm ơn chị Rosa nhiều. :pf36:

14Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 24/5/2009, 16:19

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Size L và XL thì đan hết khoảng 600g len, mà còn tuỳ thuộc loại len nữa. Chị chưa đan áo này nên không thể chỉ cho em cụ thể phải đan len nào, với lại nhiều loại len lắm biết chỉ làm sao bây giờ. Đây là hình mẫu của loại len dùng để đan áo này trên trang web mà chị lấy mẫu về dịch, em xem rồi so sánh xem có mua được loại len nào giống vậy không nhé.

Mẫu đan áo nam M006 Bdf_2110 Mẫu đan áo nam M006 Bdf_2111

15Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 25/5/2009, 17:34

meo con

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị Rosa ơi, em đang đan tới phần chiết nách đó chị. Nhưng không hiểu sao em thấy nó không cân. Em chiết nách theo giảm mũi đầu và cuối hàng. đầu hàng em dùng mũi chập hai , cuối hàng dùng mũi giảm bên trái. Nhưng vẫn không thấy cân 2 bên. Xem lại phần hương dẫn cách chiết nách thì em thấy nói là: cách giảm mũi đầu và cuối hàng là giảm mũi cách rìa sản phẩm một số mũi ( 1.2.3.4... tùy ý). Nhưng em lại không làm cách rìa, vậy đây có phải là nguyên nhân làm cho không cân không chị? Với lại em chiết xong thấy hoa văn khác hẳn phần thân áo. vậy làm sao giữ được theo đúng hoa văn hả chị? Em cảm ơn chị nhiều. :dan:

16Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 25/5/2009, 22:25

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Làm cách rìa hay không cũng không quan trọng lắm. Nếu em chiết đầu hàng bao nhiêu mũi và chiết cuối hàng cũng từng ấy mũi thì 2 bên nách nó phải cong vào như nhau chứ nhỉ. Em kiểm tra lại:
- đã đan đúng mũi chập hai và mũi giảm trái chưa? Mỗi mũi chiết sẽ giảm làm giảm đi 1 mũi.
- nếu giảm cùng một hàng thì hàng sau (đan mặt trái) không giảm gì cả mà đan bình thường nguyên hàng đó, chỉ chiết ở mặt phải.

Nếu thấy làm đúng mà vẫn không đều thì có thể chụp hình để chị xem coi nó không đều như thế nào không?

Phần hoa văn vẫn phải giữ liên tục cho đến tận hàng em chiết, như vậy thì sao nó không liên tục được?

17Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 27/5/2009, 22:52

meo con

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị Rosa ơi, em chiết đều rồi, hihi mừng quá. Ah, Chị ơi, em đang đan bằng que đan số 3, đường kính tới 4mm lận. To quá không chị? Tại em mua nói que đan số 3 người ta bán cho em vậy đó. Em đan nếu canh theo mẫu thử,gầy 30 m thì đo gần bằng 10cm nhưng nếu đang 35 hàng mũi 2/2 thì hơn 10cm nhiều Chị ơi.Đan kiểu áo này dùng que đan số 3 nhưng không biết bao nhiêu mm thì đúng hả Chị? Em cảm ơn Chị nhiều nha. dan2

18Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 28/5/2009, 19:42

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Đây là mẫu của Pháp, nên que số 3 nghĩa là đường kính 3mm. Em đan que đường kính 4mm nên mẫu thử hơi to hơn là đúng rồi. Nếu chiều dài mẫu thử dài hơn 10 cm thì khi đan em chú ý đo chiều dọc bằng đúng kích thước yêu cầu là được, đừng đan đúng số hàng mà họ yêu cầu.

19Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 31/5/2009, 20:49

meo con

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chi ơi, đan phần vai và cổ của cả thân trước lẫn thân sau. Mình phải đan xong một bên vai rồi mới đan vai còn lại. Vậy đan kết thúc 1 vai rồi. Còn vai kia mình nối len vào thế nào để đan tiếp hả chị? Em cảm ơn chị nhiều

20Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 3/6/2009, 22:33

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Nối len bằng cách em buộc vào mũi đầu tiên ở phần cổ áo, rồi đan tiếp tục thôi. Buộc làm sao để mối buộc càng nhỏ càng tốt. Phần đầu len thừa thì sẽ dấu vào sau.

21Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 26/6/2009, 19:59

dananh

dananh
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị ơi cho em hỏi mũi 2/2 là mũi gì vậy chị?

22Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 26/6/2009, 21:00

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Là mũi cốt 2/2, đan 2 lên, 2 xuống. Em xem ở đây:
http://www.danmoc.net/forum-f2/topic-t24.htm#34

23Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 17/7/2009, 09:10

catonthemove

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Rosa ơi, cho mình hoi thêm về mẫu áo M006 này nhé. Rosa vui lòng giải thích giùm mình hai cái hình thân áo và tay áo ở cuối chart pdf và các con số liên quan. Cám ơn Rosa nhiều lắm.

Liên quan đến mẫu áo này, có bạn nào đã hoàn thành chưa vậy? Nếu đã làm xong xin vui lòng post lên để bà con chiêm ngưỡng thành quả với Smile . Mình đang dự định bắt tay vào đan mẩu áo này và rất muốn nghe những kinh nghiệm của các bạn, vì nó cũng là cái áo len đẩu tiên mà mình sẽ đan. dan2

24Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 17/7/2009, 16:36

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
catonthemove đã viết:Rosa ơi, cho mình hoi thêm về mẫu áo M006 này nhé. Rosa vui lòng giải thích giùm mình hai cái hình thân áo và tay áo ở cuối chart pdf và các con số liên quan. Cám ơn Rosa nhiều lắm.

Mẫu đan áo nam M006 Chart10

Hình thứ 1 vẽ cho thân áo trước và cả thân áo sau. Hình thứ 2 bên phải là ống tay áo. Các con số chỉ kích thước theo cm. Mỗi kích thước bạn thấy có 5 số, tương ứng với 5 kích thước khác nhau của áo: S-M-L-XL-XXL. Trong hướng dẫn mình chỉ dịch cho 4 kích thước là S-M-L-XL vì Rosa thấy người Việt mình chác hiếm ai mặc size XXL nên không dịch cách đan cho size này cho nó mau ấy mà.

Vậy nếu bạn đan áo size L chẳng hạn, thì chỉ quan tâm đến con số thứ 3 trong hình, và các mảnh đan xong phải có kích thước gần gần như thế thì mới cân đối, và trong hướng dẫn mình dịch bạn cũng chỉ quan tâm đến các con số thứ 3.

25Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 17/7/2009, 17:47

catonthemove

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Mình cám ơn Rosa nhiều nhé. Bây giờ mình có thể bắt đầu thực hiện đan áo này được rồi. Mình đã đọc kỹ tất cả những câu hỏi thắc mắc của các bạn và học hỏi nhiều từ diễn đàn. Mình rất thích forum này vì giống như các bạn, đan len cũng là niềm đam mê của mình.

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 3 trang]

Chuyển đến trang : 1, 2, 3  Next