Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 2 trang]

26Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 18/1/2010, 23:12

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
Rathan đã viết:Cho em hỏi, loại bột mì nào tốt nhất. Sao em thấy bột mì bán ở Huế khi làm bánh chả ngon tẹo nào, cứng cứng, không xốp. Mẹ em nói là bột mì bán ở Huế đa số là bột sắn. Thanks chị nhiều
Chị k ở Huế nên k trả lời em chính xác được các loại bột mỳ cũng như nơi bán. Ở Hà Nội thì có nhiều loại bột mỳ và nhiều hãng khác nhau nhưng bao giờ họ cũng ghi trên bao bột là bột mỳ. Em thử tìm thêm trong các siêu thị hoặc chợ lớn chắc là có thôi. Trong HCM thì chị thấy có bột mỳ được đánh số để phân biệt các loại và mỗi loại phù hợp một mục đích sử dụng khác nhau. Ở HN chị dùng bột mỳ Hoa Ngọc Lan là loại rẻ tiền và dễ mua nhất nhưng thành phẩm cũng k có gì để phàn nàn. Bột Hoa Ngọc Lan này là all purposes flour/plain flour nghĩa là loại bột có thể dùng để làm tất cả các loại bánh nói chung, thành phần và tỉ lệ cân bằng. Ngoài ra nếu em vào các cửa hàng bán đồ nhập khẩu (western canned food) em có thể mua được bột cake flour/ self raising flour là loại dùng để làm các loại bánh cake hoặc bánh quy, trong thành phần bột có bột nở và muối giúp bánh giòn xốp hơn. Ở đây cũng có bột làm bánh mỳ (bread flour) thích hợp để làm các loại bánh mỳ, pizza, croissant, puff pastry... Nếu không muốn mua self raising flour (loại này giá thành cao hơn all purposes flour) thì em có thể tự làm bằng cách: đối với mỗi cup all purposes flour (130g) em cho thêm 1.5 thìa bột nở (baking powder) và 0.5 thìa muối. (đơn vị thìa ở đây là thìa cà phê nhé). Như vậy giúp bánh bông xốp hơn. Nếu mua bột nở nên hỏi kĩ càng vì chị thấy ở VN thường nhùng nhằng giữa bột nở và men nở để làm bánh mỳ. Nếu mua nhầm thì k có tác dụng gì và còn lạo xạo hay có mùi chua nữa. Bột nở là bột màu trắng mịn hơn cả bột mỳ trong khi men nở thường là có màu vàng, hơi có mùi chua, có dạng hạt nhỏ li ti. Ngoài ra baking soda giúp bánh mềm hơn (cái này là loại bột nhừ có bán ở các chợ, nhưng để an toàn hơn có lẽ em ra hiệu thuốc hỏi bột dạ dày (dùng cho người đau dạ dày) Tác dụng của bột này trong nấu ăn là để đồ ăn nhanh nhừ hơn, trong y tế thì nó là muối bicarbonate giúp trung hòa axit trong dạ dày cũng như làm giảm liên kết giữa các phân tử thức ăn giúp hỗ trợ dạ dày trong quá trình tiêu hóa. Trong làm bánh thì giúp sản phẩm mềm và xốp hơn. Mặc dù tên gọi khác nhau nhưng thành phần hóa học là giống nhau và nguyên lý hoạt động như nhau. Nếu thích em có thể cho thêm một nhúm nhỏ vào lúc trộn bột bánh.
Bánh không mềm xốp có thể do bột nhưng cũng có thể do quá trình đánh trứng chưa đạt, quá trình trộn bột chưa đúng, em có thể kiểm tra lại tất cả các khâu này để hoàn thiện hơn. Còn bột sắn như ở HN chị thấy thường có dạng hạt lớn chứ không mịn như bột mỳ mà. Nếu muốn biết chắc em có thể đổ nước vào trộn sau đó cho vào xoong quấy lên, nếu hỗn hợp chuyển màu trong trong thì chắc là bột sắn rồi. Bột sắn tính chất là dai nếu mà dùng làm bánh thì chắc k ổn rồi.

27Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/1/2010, 14:14

RobinHoàng

RobinHoàng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
em hỏi chị mint, bột nở người ta có bán bì 500g không hay bì nhỏ, mà thường làm bánh n` ta yêu cầu từ 5-->10g bột nở. Nhưng 1 bì nhỏ thì chưa đến đc 1g, có lẽ 0,1g

http://my.opera.com/RathanRS/blog

28Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/1/2010, 16:00

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Nhân tiện cho Rosa hỏi với. Làm bánh mì ngọt thì dùng bột nở hay men nở nhỉ? Cái loại đem ngâm nước ấm thì nở phồng len gấp đôi ấy. Còn bột nở bột trắng rất mịn như chocomint nói là loại để làm bánh ngọt (bánh bông lan) phải không nhỉ? Khi đi mua ngoài chợ Rosa thấy cái bột trắng mịn làm bánh ngọt nó ghi là bột nổi chứ không phải nở. À mà men nở ở tphcm thì mua ở đâu chị em nhỉ?

http://www.danmoc.net

29Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/1/2010, 16:07

RobinHoàng

RobinHoàng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Ồh, theo em đó là men nở, chứ bột nổi thì nướng nó mới nổi còn men nở ủ là nó phồng to liền . Chị thấy cục men nở màu trắng trong đó có lẫn mấy vỏ hạt gạo. Bên em bán như thế chứ chưa biết chỗ chị bán như thế nào

30Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/1/2010, 16:10

RobinHoàng

RobinHoàng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Xin lỗi chị ( hơi giống spam ) mà sao làm bánh họ thường bỏ muối vào vậy

31Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/1/2010, 19:40

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
Rosa đã viết:Nhân tiện cho Rosa hỏi với. Làm bánh mì ngọt thì dùng bột nở hay men nở nhỉ? Cái loại đem ngâm nước ấm thì nở phồng len gấp đôi ấy. Còn bột nở bột trắng rất mịn như chocomint nói là loại để làm bánh ngọt (bánh bông lan) phải không nhỉ? Khi đi mua ngoài chợ Rosa thấy cái bột trắng mịn làm bánh ngọt nó ghi là bột nổi chứ không phải nở. À mà men nở ở tphcm thì mua ở đâu chị em nhỉ?

Chị ơi cái loại đem ngâm nước đó là yeast đó, em thường gọi là men nở, có lẽ ở HCM có cách gọi khác chăng. Bột trắng mịn em nói là baking powder, và em gọi nó là bột nở, thường dùng làm bánh bông lan, bánh quy đó. Các địa chỉ mua đồ ở HCM thì em không rành chị ạ nhưng hình như chợ Bến Thành cái gì cũng có thì phải Nhà bếp - Page 2 935434

32Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/1/2010, 20:08

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
RobinHoàng đã viết:em hỏi chị mint, bột nở người ta có bán bì 500g không hay bì nhỏ, mà thường làm bánh n` ta yêu cầu từ 5-->10g bột nở. Nhưng 1 bì nhỏ thì chưa đến đc 1g, có lẽ 0,1g
Chị thường mua trong siêu thị một hộp Royal baking powder 220g. Hộp lớn hơn 500g cũng có đó, em chịu khó tìm thử xem. Chị dùng loại hộp nhỏ vì cũng không cần nhiều lắm, bình thường làm cake là không cho bột nở nó cũng vẫn xốp rồi, chỉ khi nào làm một vài loại bánh quy mới dùng tới thôi. Có lẽ em ước lượng không chính xác chứ chị nghĩ họ k bán gói 1g như vậy đâu. Ngay như men nở - loại này mà mở ra lâu là nó k hoạt động nữa - nhưng họ vẫn thường bán gói nhỏ nhất từ 9 -11g. Đúng là làm bánh họ yêu cầu 5 - 10g bột nở nên chắc cũng bán gói như vậy thôi. Lúc mới mua lần đầu đừng nên mua gói to quá vì có thể không dùng hết, có thể mình không thích loại đó, hoặc về sau thích loại khác hơn... vân vân và vân vân. Cái gì cũng nên thử trước đã em ạ Nhà bếp - Page 2 34896

33Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/1/2010, 20:31

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
RobinHoàng đã viết:Xin lỗi chị ( hơi giống spam ) mà sao làm bánh họ thường bỏ muối vào vậy
Có nhiều nguyên nhân, tức là muối có nhiều tác dụng trong nướng bánh.
- Phổ biến nhất là giống như khi nấu chè, mặc dù là món ngọt nhưng chị em vẫn thường bỏ vào đó chút muối giúp hương vị đậm đà hơn mà giảm bớt cái ngọt khé của đường. Làm bánh cũng tương tự như vậy. Một công thức bánh đòi hỏi một lượng đường nhất định mới đảm bảo cấu trúc bánh chứ tỉ lệ bột - đường - bơ - trứng không chỉ thể hiện độ ngọt/ nhạt của bánh. Nói vậy có nghĩa là cho dù các công thức bánh thường tạo ra sản phẩm hơi ngọt hơn khẩu vị chung của người Việt nhưng không có nghĩa là ta có thể giảm bớt lượng đường vô tội vạ để hợp vị hơn. Trong trường hợp này một chút muối có thể giúp đỡ chút chút.
- Ngoài ra muối cũng làm tăng thêm hương vị cho các thành phần khác như bột và bơ.
- Đặc biệt, muối ăn có nhiều tác dụng trong nướng bánh mỳ như làm chậm các phản ứng hóa học giúp làm chậm quá trình lên men bánh mỳ tới khi cấu trúc khối bột đạt chuẩn - dai và chắc hơn. Điều này giống như khi châm nước nóng để ủ bột. Nhiệt độ cao giúp quá trình lên men diễn ra nhanh hơn nhưng như vậy chưa hẳn là tốt, bởi nếu kiên nhẫn chờ đợi thì thành phẩm gặt hái được sẽ xứng đáng với sự kiên nhẫn đó.
- Ngoài ra tùy thuộc điều kiện thời tiết mà muối có ảnh hưởng tới cấu trúc sản phẩm. Tính chất hóa học của muối là hút ẩm, do đó trong điều kiện thời tiết khô, muối giúp giữ nước khiến khối bột không quá bị khô, giúp bánh không bị chai cứng. Ngược lại trong điều kiện thời tiết ẩm ướt thì tính hút nước của muối khiến cho bánh không được giòn. Tất nhiên các công thức bánh thông thường được tiến hành trong điều kiện phòng điều hòa, có nhiệt độ và độ ẩm ổn định nên có thể có sai khác khi chúng ta tự làm ở nhà. Tuy nhiên làm bánh cũng như nấu ăn, sau một vài lần thử nghiệm mỗi người chúng ta cũng có thể rút ra những công thức riêng cho gia đình mình.

34Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/1/2010, 20:38

Ansa_Nguyễn

Ansa_Nguyễn
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Nhà mình hoá ra cũng nhiều người làm bánh nhỉ^^, nhà em bán bánh ngọt mà, nên khoái cái vụ này lắm, chú em cũng làm nv ở xưởng bánh mà nhà em lấy về bán nên mấy loại men với bột nở được cung cấp miễn phí Nhà bếp - Page 2 252296 . Nhà bán bánh ngọt rồi nên em chỉ thích làm bánh mì thôi, nhà làm nên có vị khác hẳn bánh đi mua, mỗi lần làm là thơm nức cả nhà lên á. Chẹp chẹp... tình hình là cơn nghiện của me lại lên rồi, mai em mua thịt bò về nấu sốt vang ăn chung bánh mì vậy Nhà bếp - Page 2 584639

35Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/1/2010, 21:44

RobinHoàng

RobinHoàng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hì hì, có lẽ em thiên về làm bánh hơn đan móc đấy mấy chị ạ. Chị chocomint có thể giải thích làm sao để làm bánh mà không tanh mùi trứng và không bị ẩm ướt khi để lâu ngoài k khí ( Em thường bị vấp mấy lỗi này ). Thanks chị nhiều

36Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/1/2010, 22:56

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
RobinHoàng đã viết:Hì hì, có lẽ em thiên về làm bánh hơn đan móc đấy mấy chị ạ. Chị chocomint có thể giải thích làm sao để làm bánh mà không tanh mùi trứng và không bị ẩm ướt khi để lâu ngoài k khí ( Em thường bị vấp mấy lỗi này ). Thanks chị nhiều
Nhà chị hầu như không có cơ hội để bánh lâu ngoài không khí nên cũng không có kinh nghiệm lắm về vụ này. Nhưng chị nghĩ một nguyên tắc giống như khi chiên phồng tôm, nếu vừa chiên xong mà bỏ vào túi buộc ngay thì sẽ bị hấp hơi và sẽ ỉu. Bánh cũng tương tự vậy, nhất là bánh quy, để nguội, nhưng không để quá lâu, vừa đủ nguội thì cất vào lọ thủy tinh đậy kín là ok. Bánh bông lan thì chị không thấy bị ẩm ướt bao giờ Nhà bếp - Page 2 271247 nhưng nướng xong cũng để nguội trên vỉ nướng để nó thoát hết bọt khí ra ngoài rồi mới làm gì thì làm.
Làm bánh không bị tanh mùi trứng thì chị chỉ có cách thêm chút vanilla extract vào cho nó át đi thôi em ạ.

37Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 20/1/2010, 10:45

RobinHoàng

RobinHoàng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Như vậy là phải bỏ thêm ít vani vào phải không hả chị để banh khỏi tanh ??

38Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 20/1/2010, 16:10

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
RobinHoàng đã viết:Như vậy là phải bỏ thêm ít vani vào phải không hả chị để banh khỏi tanh ??
uh chừng một thìa trà thôi. Mùi thơm rất hấp dẫn nhưng vì vani ở nhà chủ yếu là vani hóa học nên cho nhiều bánh sẽ đắng đó nha

39Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 20/1/2010, 21:10

RobinHoàng

RobinHoàng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị àh, đánh trứng chừng nào là ok. Thường thường em đánh không canh phút nên thấy bọt nổi là dừng ( Không biết vì cái lý do này nên bánh mới cứng cứng chứ hổng xốp tẹo nào )

40Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 20/1/2010, 22:39

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
RobinHoàng đã viết:Chị àh, đánh trứng chừng nào là ok. Thường thường em đánh không canh phút nên thấy bọt nổi là dừng ( Không biết vì cái lý do này nên bánh mới cứng cứng chứ hổng xốp tẹo nào )
chị cũng thường k canh phút vì mỗi máy một khác mà nên thời gian cũng khác. Nhưng không phải tới khi bọt nổi là dừng mà đánh tới khi mịn mặt ấy. Có nghĩa là các bọt khí nhỏ tới nỗi không nhìn thấy. Nếu bọt khí to cũng có nghĩa là rất dễ vỡ, dễ xẹp thì làm sao bánh bông xốp được.

41Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 21/1/2010, 06:54

RobinHoàng

RobinHoàng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hoá ra là vậy cám ơn chị mint nhiều 

42Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 21/1/2010, 11:29

RobinHoàng

RobinHoàng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Có chị em nào ở Huế không, nếu có thì ai biết chỗ nào bán douile thì cho em xin địa chỉ với ở Huế này ít chỗ quá đi Sad(

43Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 23/1/2010, 09:54

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
chocomint đã viết:Chị ơi cái loại đem ngâm nước đó là yeast đó, em thường gọi là men nở, có lẽ ở HCM có cách gọi khác chăng. Bột trắng mịn em nói là baking powder, và em gọi nó là bột nở, thường dùng làm bánh bông lan, bánh quy đó. Các địa chỉ mua đồ ở HCM thì em không rành chị ạ nhưng hình như chợ Bến Thành cái gì cũng có thì phải Nhà bếp - Page 2 935434

Cám ơn mint nhiều. Công nhận em rành về làm bánh nhỉ, rất nhiều thông tin của em rất hay đấy. cheers

http://www.danmoc.net

44Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 23/1/2010, 16:43

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
Rosa đã viết:

Cám ơn mint nhiều. Công nhận em rành về làm bánh nhỉ, rất nhiều thông tin của em rất hay đấy. cheers
Em cũng làm nhiều hỏng nhiều rồi chị ạ. Ngày mới làm bánh em đào xới cả mấy trăm trang của TTVNOL lên, ở đó cũng có đường link công thức từng món riêng biệt, nhưng căn bản em thích đọc xem những người đi trước đã vấp phải lỗi để tránh hay có mẹo gì hay để làm theo, thành ra cả mấy tuần trời em chỉ dành thời gian đọc kinh nghiệm chứ không có thực hành gì hết. May nhờ trời thương bù đắp cho công sức ngồi đọc toét cả mắt nên có sản phẩm đầu tiên khích lệ tinh thần. Nhà bếp - Page 2 252296
Em thấy làm bánh, hay đan móc, hay bất cứ cái gì khác cũng vậy thôi, mình hiểu cặn kẽ thì mình sẽ dễ thành công, cái gì mình tự hiểu ra thì mình nhớ lâu. Còn công thức chỉ là bài học vỡ lòng thôi.

45Nhà bếp - Page 2 Empty Mẹo nhỏ với trứng gà 24/2/2010, 13:59

nghiagianganh

nghiagianganh
Cuộn len to
Cuộn len to
Nguyên liệu:
1 quả trứng gà
30ml mật ong
Sử dụng:
Tách lòng đỏ khỏi lòng trắng để riêng vào 2 chén nhỏ.
Với chén chứa lòng đỏ, đổ 20ml mật ong vào chén cho ngập trứng, dùng màng co bọc kín, để qua một đêm. Sáng hôm sau sẽ có một món ăn sáng nhẹ cho ông xã với món này. Qua một đêm, mật ong sẽ làm lòng đỏ trứng chín, dẻo dẻo, ngọt ngọt. Món này dành cho những quý ông hảo ngọt nhưng lại gày tong teo cần tẩm bổ.
Với chén chứa lòng trắng, đổ 10ml mật ong còn lại vào, đánh đều, dùng để đắp mặt nạ trước lúc đi ngủ. Đắp khoảng 20 phút rồi rửa mặt sạch với nước. Khi đắp nên nằm thư giãn, không nên cử động mặt nhiều. Món này có tác dụng tẩy các tế bào chết trên da, thu nhỏ lỗ chân lông, phù hợp với da dầu cho các bà xã.
Cả 2 phương án sử dụng trên đều cần sự kiên trì sử dụng để có hiệu quả tốt nhất. Rất tiết kiệm, đơn giản, hiệu quả.

46Nhà bếp - Page 2 Empty Re: Nhà bếp 19/3/2010, 13:58

RobinHoàng

RobinHoàng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Cho mọi người thưởng thức " bằng mắt" bánh em làm nhé LaughingNhà bếp - Page 2 DSC00058 Ảnh hơi ít chút và bị tối.Nhà bếp - Page 2 DSC00065-1

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 2 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2