Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 2 trang]

thuhang121083

thuhang121083
Cuộn len to
Cuộn len to
Mình thì thích mấy cái khoản về nữ công gia chánh lắm: nhưng cái gì cũng... ở mức tàm tạm thôi (nhưng thêu là mình ... chịu thua luôn). Hồi còn ở ngoài nhà (mình ở Hà Nội, nhưng hiện tại đang đi làm ở Bình Dương) thấy xunh quanh các cô, bác móc nón len đó. Thích lắm cơ, nhưng không biết làm và hồi đó còn... ham chơi lắm. Nay đi làm rồi, nhiều khi cũng không quá bận nên mon men lên mạng kiếm cái gì để học, thế là tìm được danmoc.net. Nhìn những mẫu móc thích quá, nhưng cũng chưa có thời gian tìm tòi, học hỏi được nhiều nên chỉ móc những cái bóp để viết, để giấy tờ nhỏ nhỏ và móc hoa hướng dương làm móc khóa tặng cho bạn bè thôi.
Nhưng kỳ này mình có cháu gái rồi (chẳng là anh chị mình lập gia đình đến tận 3 năm rồi, bây giờ mới có cháu nên mừng lắm), mình quyết tâm học để móc đồ tặng cho cháu gái.
Ở công ty, cứ rảnh là lên mạng coi mẫu móc đó, thấy đẹp ơi là đẹp mà chẳng làm được nên cảm thấy rất khó chịu. Nay thì mình đã chuẩn bị được đồ nghề (dù không được nhiều, đầy đủ... nhưng cũng tạm dùng được)và mình đã tập móc đồ cho cháu.
Hiện tại, đi đâu mình cũng kè kè cuộn len, kim móc để rảnh là có thể "bắt tay với niềm đam mê" luôn. Sáng đi làm thì đi làm, chứ trước khi đi ngủ cũng phải ráng móc được 1-2 hàng rồi mới chịu đi ngủ. Cũng như sáng dậy thì cũng phải được 1-2 hàng rồi mới làm gì thì làm.
Mình đang cố gắng vừa xem mẫu trên diễn đàn, vừa tranh thủ học hỏi mọi người để hy vọng rằng mình sẽ sớm có được những sản phẩm ưng ý tặng cho cháu gái.
Rất mong nếu không biết sẽ được mọi người chỉ giáo.

SaoMai

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Các chị cho em tham gia với!
Em là thành viên mới nè.Ngày xưa em cũng đan khăn cho 1 người bạn trai cùng lớp và bây giờ chúng em là 1 cặp
happy1. Và em cũng đã móc khăn cho bạn trai nữa đó, bay giờ tụi em vẫn bình thường các chị à. Cho nên các chị cứ thoải mái đan, móc cho người yêu nghe.
em thích móc lắm, nhìn sản phẩm móc rất đẹp và dễ thương nữa.
em đang móc con rùa mà loay hoay mãi không biết móc ra sao? confused
chart nó nè: http://upanh.com/uploads/11-Aug-2009/23lnfnbfjg75efj6aie.jpg
Chị nào có thể chỉ em cách móc rõ ràng không ạ?
cách chèn màu len vào thì em biết nhưng trong chart này móc cái mai rùa tí lại đổi màu len thì làm sao ạ?
em cứ phải cắt nối liên tục hả các chị?
rồi ghép lại như thế nào?
móc cái chân của rùa nữa em không hiểu chỗ đó móc ra sao nữa?
hihi! em mới chỉ biết móc sơ sơ thôi à, chỉ biết móc khăn vì móc khăn dễ hơn.
Các chị giúp em với nghe! em móc nó hư tùm lum hết rồi cắt hết bao nhiêu là len rồi các chị à! Crying or Very sad

Vy12392

Vy12392
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
nghe cảm xúc lần đầu đan móc của các chị cụ thể quá.... còn em , đến bây giờ em cũng chẳng nhớ xúc cảm lần đầu cầm kim là thế nào nữa..vì hồi bà dạy em móc len em bé tí à... có 4 hay 5 tuổi gì đấy Laughing chỉ nhớ sản phẩm đầu tay của em là 4 cái dây buộc màn dài loằng ngoằng :dan:

thienbinh_cuncon

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Em học đan lần đầu tiên năm học lớp 9. Thấy bọn bạn ở lớp cứ lôi len đến lớp đan rồi nói chuyện với nhau về mấy kiểu đan nên về nhà bắt mẹ dạy đan. Ban đầu mẹ em xua tay: "Đi mua khăn có phải đẹp hơn không, giờ ai đan nữa". Năn nỉ vài buổi thì mẹ mới chịu. Lúc mới học đan em đã thích rồi. Cái khăn đầu tiên chỗ to chỗ nhỏ đến buồn cười. Giờ thì đan được nhiều kiểu, có thể nói chuyện với bọn bạn về vẫn đề đan móc. Thật ra thì em chỉ đan khăn cho chị gái, cho mẹ và cho người yêu. Đan khăn cho người yêu là hay nhất. Vừa đan vừa nghĩ đến cảnh được tự tay quàng khăn cho người yêu mà thấy vui. Nên mọi người hay bảo em vừa đan khăn vừa cười một mình là thế.
Bây giờ em mới bắt đầu học sang đan hình mấy con vật yêu yêu để tặng lũ bạn.Mong nọi người chỉ giáo vì mình cũng chưa thật giỏi lắm Laughing

Agape

Agape
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hihi em là thành viên mới. Vô tình em gặp được diễn đàn và thấy rất vui. Bầu không khí ở trong đây cứ ấm ấm thân thương thế nào ấy. Em xem nhiều hình chụp các mẫu đan móc và thấy thích lắm. Có lẽ mọi người đều dồn nhiều công lao, tình cảm vào từng sản phẩm, từng món quà. Nhưng em lại là một con bé chẳng biết đan. Từ nhỏ đến lớn em sống ở xứ nóng nên ít nhìn thấy khăn len, găng tay... Cho đến một ngày em chuyển lên đại học tại Hà Nội. Lạnh lắm, mùa đông mọi người đều quàng khăn. Em chỉ xài khăn mua thôi, vì tính em không tỉ mỉ, là con gái không truyền thống lắm (nên không tự đan cho mình bao giờ). Thêu thùa đan móc chẳng món nào em biết.

Cho đến khi em có một người bạn thân. Cậu bạn ấy đối với em là một người quan trọng lắm. Mùa đông năm đó, em đã đan chiếc khăn đầu tiên và cũng là duy nhất (cho đến giờ phút này). Các chị có biết làm sao mà một con bé thiếu kiên nhẫn như em lại có thể ngồi đan một chiếc khăn quàng cổ không? Em phải nhờ một chị chỉ từng li từng tí. Thậm chí em chẳng biết mũi cơ bản là gì. Chị ấy đan và em làm theo thôi. Một cái ngắn cũn, và lại còn không đều, rồi bị tháo ra mấy lần. Hic việc đan đối với em thật là khó khăn. Em hiếu động, khó ngồi một chỗ. Tính tình cứng đầu như con trai, lại còn bị chê là không thùy mị hihi. Nhiều lắm! Nhưng em đã làm được một cái và gửi tặng cậu ấy. Gửi 2 cái nhưng một cái là sư phụ đan giùm, 1 cái là em đan. Hỏi có biết tớ đan cái nào không thì bạn ấy nói ngay biết chớ, cái nào? "Cái xấu hơn". Hic hic đúng là vậy thật. Huhu buồn quá. Crying or Very sad

Hihi nhưng lại vui lắm đấy. Vui là vì cậu ấy luôn dùng cái khăn đó, dù nó không được đẹp. Nó thật nhiều lỗi. Trong mọi bức hình mùa đông cậu ấy đều đeo nó để chụp. Cậu ấy cũng ít khi nói thẳng ra. Nhưng từ khi chúng em không còn ở gần nữa, em về tp HCM học, thì mùa đông mà ra mạng chat video thì cậu ấy đều quàng nó. Với một nụ cười không giấu được khi em hỏi đến, cậu ấy luôn bảo ấm lắm, vì đang đeo khăn nè...

Em thấy chiếc khăn đó hơi cũ rồi. Em muốn làm một cái nữa tặng bạn ấy. Lúc nãy vào diễn đàn xem các kiểu, nhìn những cái áo thấy mà mê, nhưng em lại sợ lắm đó. Bởi em "dốt" vụ đan này lắm, em sợ không hoàn thành được dù rất muốn đan thành công một cái áo. Thôi thì, nếu khó quá thì đan khăn cũng được. Trước kia em đan kiểu chữ X, giống chị kia chỉ cho em. Nhưng giờ em quên tiệt rồi, mà cũng chẳng nên đan lại cùng kiểu. Xin các chị đề nghị với em kiểu đan khăn nào tương đối dễ, bởi tay nghề của em quá non kém.

Vụ "khăn chia, ảnh lìa" em nghĩ không nên kiêng kị mà mất đi những cử chỉ yêu thương này. Khăn chẳng chia được, chỉ trừ khi mình muốn chia thôi phải không các chị? Em chúc nhà mình ấm áp, vui vẻ. Cảm ơn các chị vì đã lập nên diễn đàn này! :hoa:

ốc tiêu

Cuộn len to
Cuộn len to
nếu vậy để an tâm hơn về tâm lý, thì các bạn, các chị có thể đan, móc cho anh yêu của mình những thứ khác như nón, áo, găng tay, túi xách đôi cũng được mà.
Nói chung đừng đan khăn vì khăn là khó khăn mà Razz

me Nicolas

me Nicolas
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chào cả nhà, cho mình tham gia với nhé! Mình đang học đan 1 cái khăn kiểu bông cúc, sắp xong rồi. Mong được học hỏi cùng các bạn!

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 2 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2