Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

bearvp

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Em đang nghiên cứu mẫu mũ này nhưng em vẫn chưa rõ chart lắm. Có phải là mẫu mũ này, em sẽ móc một dải mũi móc xích dài rồi mới bắt đầu thu hẹp dần lại đúng không ạ? em cũng muốn hỏi thêm về mũi móc trong mẫu đó là mũi gì vậy ạ. xin các chị chỉ giúp em, em đang cần gấp ạ. em xin cảm ơn

ankute

Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
là mẫu nào vậy, không thấy gì hết

http://www.lenphamnguyen.tk

bearvp

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
dạ. em nhầm ạ. là mẫu M034. em gửi kèm đường link đây, chị xem giúp em với ạ

https://www.dan-moc.net/t17p30-topic

tuanthuykhang

tuanthuykhang
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
bearvp đã viết:dạ. em nhầm ạ. là mẫu M034. em gửi kèm đường link đây, chị xem giúp em với ạ

https://www.dan-moc.net/t17p30-topic
Bạn ơi, dưới chart của mẫu bạn hỏi có dấu chấm hỏi đó. Bạn nhấp vào dấu chấm hỏi đó sẽ có những thắc mắc của các bạn khác đã được trả lời. Bạn đọc thử xem có giúp bạn được chút nào không. Có gì vướng mắc lại hỏi tiếp.

bearvp

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
cảm ơn bạn. mình đã thử click vào dấu chấm hỏi đó nhưng nó hiện lên thông báo lỗi. vì trang web vừa đổi tên miền nên có lẽ những bài viết ở tên miền cũ đã bị xóa mất rồi. mình không đọc được gì cả bạn ạ

tuanthuykhang

tuanthuykhang
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
bearvp đã viết:cảm ơn bạn. mình đã thử click vào dấu chấm hỏi đó nhưng nó hiện lên thông báo lỗi. vì trang web vừa đổi tên miền nên có lẽ những bài viết ở tên miền cũ đã bị xóa mất rồi. mình không đọc được gì cả bạn ạ
uh đúng rồi bạn, bạn bấm vào dấu đó nó sẽ ra tên miền cũ của diễn đàn. Bạn chỉ cần thêm dấu "-" giữa chữ "dan" và "móc" là lại xem được bình thường bạn ạ (danmoc.net chuyển thành dan-moc.net). Bạn thử xem nhé

bearvp

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Cảm ơn bạn. Mình đã xem được rồi. Nhưng mình vẫn không hiểu chart lắm. Cái hình cánh hoa đó là 2 mũi chữ T được nối với nhau bằng 1 mũi móc xích đúng không bạn? Vậy những hình cánh hoa in đậm thì móc như thế nào. Nếu bạn hiểu chart thì có thể chỉ giúp mình xem làm như thế nào không?

ponyo911

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Bạn ơi, mình đọc thắc mắc của bạn mấy lần rùi, nhưng vì ko bít cách giải thích làm sao cho bạn hiểu. Thôi mình cứ viết ra, nếu bạn hiểu được thì okie, ko thì có gì thắc mắc, bạn hỏi lại mình rùi mình giải thích kĩ hơn nhé.
Sau khi móc hết 3 hàng đầu thì bạn móc đến hàng thứ 4: móc 2 móc xích, ở mũi x đầu tiên bạn móc mũi T nhưng ko kết thúc và tiếp tục móc thêm 1 mũi T đúng vào mũi x đầu tiên đó rùi mới kéo móc luồn dây qua 5 vòng trên móc ( có nghĩa là: ban đầu trên kim móc có 1 vòng, bạn ngoắc kim vào sợi 1 vòng và chọc kim vào mũi x ( của hàng trước) và móc vào sợi lần 2, kéo sợi qua mũi x đó, bạn đếm được có 3 vòng trên kim móc của bạn ( đó là 1 móc T ko kết thúc); tiếp tục móc vào sợi lần thứ 3 và chọc kim vào chính mũi x ban đầu và móc sợi lần 4 và kéo sợi qua lỗ mũi x đó, tổng cộng lúc này có 5 vòng sợi quấn quanh kim móc của bạn, rùi bạn móc sợi lần thứ 5 và kéo sợi qua 5 vòng đó, lúc này là bạn kết thúc 2 mũi chữ T ( trên kim móc còn 1 vòng). Móc thêm 1 mũi xích tiếp theo giống chart; Và móc 2 mũi chữ T giống y hệt như ở trên vào cùng 1 mũi X nhé. Lúc này bạn nhìn vào chart sẽ thấy là có tổng cộng 5 mũi tất cả được móc vào cùng 1 mũi X của hàng trước nhé ( 2T- 1o - 2T). Mỗi 1 () bạn nhớ cách 1 mũi X ở hàng dưới nhé. Nhớ xem chart cho kĩ nhé. Mình giải thích theo như mình móc nên bạn cứ thử làm theo nhé, có j cứ hỏi mình. Mình sẽ giải thích T đậm sau khi bạn hoàn thành hàng 4 này nhé. Chúc bạn sớm hoàn thành tác phẩm. Mũ này bạn nên móc bằng len cotton Milk của TQ thì sẽ tốt hơn, cái này nên dùng vào mùa đông thì hay hơn. bạn ở HN mà gần trung tâm Hoàn kiếm thì mình có thể trao đổi trực tiếp ^^

bearvp

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
cảm ơn bạn nhiều lắm nha, mình đã hiểu rồi. giờ mình sẽ thử móc 4 hàng đầu tiên rồi có gì bạn hướng dẫn cho mình cách móc T đậm nha. mình cũng biết bây giờ là mùa hè rồi nhưng mình hơi bị lỗi mùa đan nên đành chấp nhận vậy, hi

ponyo911

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
vòng bắt đầu có hình hoa in đậm là vòng bắt đầu thu bớt các mũi vào đó.Bạn vẫn làm theo chart hướng dẫn, (2T-1o-2T) ko in đậm thì vẫn móc vào mũi 2T ở vòng trước; Nhưng () in đậm thì bạn móc vào mũi xích o của hàng trước nhé, bạn móc cả kim móc vòng qua hẳn mũi móc xích o ý. nó sẽ ôm luôn cả mũi mó xích đó vào. rùi tiếp tục nhìn theo chart để cách mũi và làm tiếp () ko in đậm và in đậm theo 1 chu kì nhất định. Mong bạn hiểu rõ những gì mình nói ở phía trên nhé ^^ . Mùa này làm mũ đó để dành đến mùa đông đội cũng đẹp mà. Chúc bạn sớm hoàn thành tác phẩm và post lên cho mng ngắm nhé.

bearvp

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Bạn ơi, mình làm đến hàng mũi chữ T đậm rồi. Nhưng vì len của mình hơi nhỏ hơn so với len yêu cầu nên mình tăng mũi bính khi bắt đầu. Theo chart thì là móc 54 mũi bính nhưng mình lại tăng lên 74 mũi vì mình đọc trong phần thắc mắc thì thấy các chị bảo là tăng mũi chẵn cũng được. Nhưng mình không hiểu là từ hàng bắt đầu móc mũi chữ T đậm ấy, bạn nói là có chu kỳ nhất định đúng không. Mình thấy ở trong chart là cứ 7 mũi T thường là 1 mũi T đậm. Và như thế thì sẽ có 3 mũi T đậm trong một hàng. Vậy nếu mình tăng thêm mũi thì sẽ tính mũi chữ T đậm như thế nào? Mình có nhất thiết phải giữ nguyên 3 mũi chữ T đậm trong một hàng như trong chart không? Tại vì mình tính như thế nào cũng không thể giữ nguyên 3 mũi chữ T được. Bạn giúp mình với nha. Cảm ơn bạn nhiều lắm Laughing

ponyo911

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Bạn có thể thay đổi số lượng các hoa T đậm nhé, nhưng nếu móc 72 mũi bính thì bạn sẽ thấy nó có quy luật hơn.
72 mũi bính => 36 hoa T ở vòng 1 => 32 hoa T ở vòng 4 => 28 hoa T ở vòng 6 => 24 ở vòng 7 => 20 ở vòng 8 => 16 ở vòng 9 => 12 ở vòng 10 => 8 ở vòng 11 và vòng 12 là 8 nửa hoa T ( tổng cộng sẽ có 12 vòng)
bạn chú ý kích thước số đo của mũ nhé, như trg chart là 11 hàng cao 18.5cm. Nếu bạn 12 hàng ko đủ kích thước của đầu bạn thì bạn có thể thêm hàng bằng cách thêm 1 hàng vào vòng có 24 hoa và 1 hàng vào vòng có 20 hoa...=> sẽ có 2 vòng có 24 hoa và 2 vòng có 20 hoa ( đó là mình lấy ví dụ)
Còn sau đây mình lập luận ra quy luật của mũ là:
54 mũi bính => 27 hoa T => giảm 3 hoa sẽ có 24 hoa T (27-3=24/3=8 - cứ 8 hoa thường thì bạn bớt 1 hoa (nghĩa là làm hoa T đậm) => giảm 3 hoa sẽ có 21
hoa T (24 hoa T - 3 hoa cần giảm bớt trong 1 vòng = 21 hoa của vòng này / 3 = 7 - cứ 7 hoa thường thì làm 1 hoa T đậm) => làm như vậy cho đến khi bạn có được 12 hoa trong 1 vòng ( giống vòng số 9 trong chart) thì bạn giảm bớt 4 hoa T.
Mong bạn đọc đến đoạn này cùng nghiên cứu với chart sẽ thấy rất rõ. Và ứng vói giảm 4 hoa thì sẽ nên móc là 72 mũi bính đầu tiên, và số hoa của các hàng giống như đoạn trên cùng mình viết.
Nếu đã làm 74 mũi thì bạn nên linh động trong việc giảm bớt số hoa theo 1 quy tắc nào đó mà bạn đưa ra để sản phẩm của bạn khi nhìn vào sẽ thấy nó ko bị chỗ này to hơn chỗ khác là được. Nếu có gì ko hiểu mình viết đoạn nào thì liên lạc với mình nhé. Mong ban sớm hoàn thành tác phẩm nhé.

bearvp

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Cảm ơn bạn nhiều lắm nha. mình đã hiểu rồi. nhưng mình đang ôn thi tốt nghiệp nên chưa có thời gian làm xong mũ. khi nào xong, mình sẽ post lên tặng bạn nha Wink. hy vọng bạn không chê Wink

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]