Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

tackebong138

tackebong138
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
có chị nào biết đan mũ giúp em với
trước giờ em toàn đan khăn, lần đầu tiên đan mũ với kim vòng nhì mẫu cũng dễ nhưng đan tới hàng 2 có tí rắc rối
http://www.purlbee.com/silk-cashmere-knit-hat/

theo mẫu hàng 1 là "k2, p2" các hàng khác lặp lại đến khi đạt chiều dài là 6 inch nhưng khi em chuyển sang hàng 2 thì lại thành p2, k2 mặc dù ko xoắn kim. em đã tháo ra đan lại nhưng vẫn bị zậy Crying or Very sad

storm0flove

storm0flove
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Em kiểm tra lại số mũi xem có đúng 92 không. Vì 92 chia hết cho 4 nên đan vòng sau vẫn đúng K2, P2 chứ. Có thể số mũi của em chia cho 4 dư 2 mới bị như vậy.
Hope this help!

tackebong138

tackebong138
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
em kiểm tra kỹ lắm rùi, thậm chí khi em thử đam mẫu chỉ toàn đan knit thì hàng 2 em phải đan purl chứ ko phải knit

phalaibuon

phalaibuon
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Em cũng ko thạo dùng kim vòng, nó cứ bị ngược ngược sao ý. Em toàn dùng 4 que thôi Sad

Ngọc Hảo

Ngọc Hảo
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
phalaibuon đã viết:Em cũng ko thạo dùng kim vòng, nó cứ bị ngược ngược sao ý. Em toàn dùng 4 que thôi Sad
Em chào chị phalaibuon nhé, theo em đoán có khi chị dùng kim vòng nhưng không xoay đầu kim khi gầy mũi xong nên mới bị vậy? không biết có đúng ko? Có lẽ chị lấy mũi xong đan luôn nên không có gì khác là đang đan kim thẳng cả, tức là em muốn hỏi chị khi đan nó có thành vòng tròn khép kín không ý ạ?

phalaibuon

phalaibuon
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Ngọc Hảo : Mình gây mũi xong thì đan luôn. Nó vẫn thành vòng tròn nhưng hay bị đảo chiều mũi. Vd bộ 4 que thì mình cứ đan theo 1 chiều vd K hết. Nhưng kim vòng thì 1 hàng phải đan K, hàng sau phải đan P. Mình chẳng hiểu sao luôn.

storm0flove

storm0flove
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Bạn tackebong138 có lẽ dùng kim vòng giống như dùng kim thẳng rồi.
Dùng kim vòng thì phải Join lại thành 1 vòng kín, sau khi Join lại thì đặt Marker để đánh dấu đầu vòng, sau đó cứ thế đan theo 1 chiều, không cần phải đổi lại que đan khi hết vòng.
Bạn để ý lại mẫu đan sẽ thấy sự khác nhau giữa đan kim vòng và đan kim thẳng: "Round vs Row"

Có nhiều cách để Join, đây là 1 ví dụ:

storm0flove

storm0flove
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
phalaibuon đã viết:Em cũng ko thạo dùng kim vòng, nó cứ bị ngược ngược sao ý. Em toàn dùng 4 que thôi Sad
Dùng kim vòng với dùng 4 que thì có gì khác nhau đâu, kim vòng còn dễ dùng hơn ấy chứ, hihi

tackebong138

tackebong138
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
clip knit hat with needle circle trên youtube em coi hết rùi, em có place marker. sau khi gầy mũi em kéo mũi được gầy đầu tiên là mũi đan đầu tiên của hàng 1 đúng hết nhưng vân ko hiểu sao tới hàng 2 bị sai

Ngọc Hảo

Ngọc Hảo
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
phalaibuon đã viết:Ngọc Hảo : Mình gây mũi xong thì đan luôn. Nó vẫn thành vòng tròn nhưng hay bị đảo chiều mũi. Vd bộ 4 que thì mình cứ đan theo 1 chiều vd K hết. Nhưng kim vòng thì 1 hàng phải đan K, hàng sau phải đan P. Mình chẳng hiểu sao luôn.
Hix, em vẫn đan k hết cả hàng 1 xong lại đan tiếp cũng k luôn hàng 2 là được mà chị ơi. Sad
Ý, hay là đan xong hàng 1 chị quay lại đan hàng 2 đấy ạ? Phải đan tiếp theo chiều đi chị ạ. Emm thấy đan kim vòng y chang đan bằng 4 que mà confused1
Đan nhiều hàng toàn K thì 1 mặt của mũ sẽ toàn mũi k, mặt trong toàn mũi p, y chang đan bằng 4 que luôn.

mebaokhanh

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
khi đan bạn chú ý không được làm quắn vòng dây ở hàng đầu tiên, phải cho chúng cùng 1 chiều là được mà, các hàng tiếp theo đan rất đơn giản

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]