Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
hatmit đã viết:Chào Rosa.Mình thấy trong phần mẫu đan có mẫu mũ trông rất xinh. Tuy nhiên lại chỉ có chart hình. Mình biết đan nhưng không hiểu lắm về cách đọc chart, nhất là chart hình. Liệu bạn có thể chỉ giúp mình về cách đọc chart hình không. nếu bạn có thể chỉ giúp mình cách đan kiểu mũ đó bằng chart chữ thì tốt quá. Cảm ơn bạn!

Đây là phần dịch chart mẫu M002 topic Khăn, mũ, găng tay

Kích thước:
vòng đầu 48cm tương đương 88 mũi
chiều cao 23.5 cm (khi ráp lại chiều cao sẽ thấp đi 1 chút)

Trong chart chia làm 4 phần được ký hiệu bằng hình vuông, phần tô đậm, hình tam giác và hình chữ nhật. Bắt đầu đan từ dưới lên.

Chart vẽ bằng các hình rời nhau nhìn phức tạp nhưng thật ra bạn đan liên tục, chứ không phải đan từng miếng rồi ghép lại. Chỉ cần thêm và bớt mũi trong quá trình đan sẽ tạo ra hình khum khum của cái mũ.

Gầy 88 mũi
Đan phần hình vuông (2 cm tương đương 5 hàng):
hàng 1 : mũi xuống
hàng 2 và 4: mũi lên
hàng 3: *10 xuống, tăng 1, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa (mũi tăng bạn có thể dùng mũi tăng bên phải - right increase)
hàng 5: mũi xuống
Đan phần tô đậm (5 hàng)
hàng 1: mũi lên
hàng 2: *1 xuống, 2 lên, 1 xuống, lặp lại từ * thêm 23 lần nữa
hàng 3: *1 lên, 2 xuống, 1 lên, lặp lại từ * thêm 23 lần nữa
hàng 4: giống hàng 2
hàng 5: mũi lên
Đan phần hình tam giác (5 cm tương đương 12 hàng)
hàng 1,3,5,7,9,11: mũi xuống
hàng 2: *11 lên, tăng 1, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 4: *12 lên, tăng 1, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 6: *13 lên, tăng 1, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 8: *14 lên, tăng 1, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 10: *15 lêng, tăng 1, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 12: *16 lên, tăng 1, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
Đan phần hình tròn (34 hàng) (phần này giảm mũi dần dần)
tất cả hàng lẻ từ 1 đến 29: mũi xuống
hàng 2 và 4: đan mũi lên bt không tăng mũi
hàng 6: *16 lên, 1 mũi chập 2 lên, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 8: *15 lên, 1 mũi chập 2 lên, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 10: *14 lên, 1 mũi chập 2 lên, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 12: *13 lên, 1 mũi chập 2 lên, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
...
hàng 26: *6 lên, 1 mũi chập 2 lên, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 28: *5 lên, 1 mũi chập 2 lên, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 30: *4 lên, 1 mũi chập 2 lên, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 31: *3 lên, 1 mũi chập 2 lên, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 32: *2 lên, 1 mũi chập 2 lên, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 33: *1 xuống, 1 mũi chập 2 xuống, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa
hàng 34: mũi lên

Còn lại tổng cộng 16 mũi, dùng một sợi len vòng qua tất cả các mũi còn lại này rồi siết và buộc lại (cái này mình tự nghĩ ra Laughing).
May hai mép mũ lại với nhau.
Móc thêm hai hàng mũi đơn vào chân mũ.

Rosa.

http://www.danmoc.net

pyb4b3

pyb4b3
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
hàng 2: *11 lên, tăng 1, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa

Phần này mình ko rõ cho lắm. Nếu đang đan mũi lên thì thêm mũi thế nào. Vì mình thấy trong 4rum chỉ có thêm mũi lúc đang đan mũi xuống thôi Sad

Với lại mình cứ đan theo thứ tự hình vuông đến phần đậm đấn tam giác rồi tròn là ra phải ko Laughing

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
pyb4b3 đã viết:hàng 2: *11 lên, tăng 1, lặp lại từ * thêm 7 lần nữa

Phần này mình ko rõ cho lắm. Nếu đang đan mũi lên thì thêm mũi thế nào. Vì mình thấy trong 4rum chỉ có thêm mũi lúc đang đan mũi xuống thôi

Trường hợp mũi lên, tăng mũi (trái phải) cũng lấy mũi tương tự như khi đan mặt phải (toàn mũi xuống) thôi bạn.

Ngoài ra còn có cách tăng mũi khác cho mặt phải như sau:

Hỏi về mẫu mũ M002 topic Khăn, mũ, găng tay Aug510
Dùng que đan trái nhấc sợi len nằm ngang giữa 2 mũi như hình

Hỏi về mẫu mũ M002 topic Khăn, mũ, găng tay Aug610
Đan 1 mũi lên vào sau vào mũi vừa nhấc lên này. Mũi lên vào sau đan giống mũi lên nhưng đâm que đan vào vòng len phía sau, từ dười lên.

Rosa xin lỗi vì phần kiến thức đan còn thiếu nhiều mũi, Rosa sẽ cập nhật dần dần. nherang

pyb4b3 đã viết:Với lại mình cứ đan theo thứ tự hình vuông đến phần đậm đấn tam giác rồi tròn là ra phải ko

Cứ làm theo thứ tự sẽ ra nhưng nên vừa làm vừa nhìn đối chiếu chart hình nữa, xem Rosa có dịch sai chỗ nào không. :pf39:

pyb4b3

pyb4b3
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Rosa đã viết:

Trường hợp mũi lên, tăng mũi (trái phải) cũng lấy mũi tương tự như khi đan mặt phải (toàn mũi xuống) thôi bạn.

Phần này bạn có hình minh họa ko Laughing
Mình làm thì ra nguyên cái lỗ to tướng Sad

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Mình cũng đan mẫu này rồi và đâu thấy có lỗ gi đâu bạn. Nếu không thì có thể tránh tăng mũi ở mặt trái bằng cách đan thừa thêm 1 hàng trước khi bắt đầu tăng mũi, khi đó tất cả các mũi tăng sẽ đan ở mặt phải (thừa thêm 1 hàng cũng không làm mũ thay đổi nhiều lắm). Mặt phải bạn dùng mũi tăng rightinc.

Winter

Winter
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
pyb4b3 đã viết:
Rosa đã viết:

Phần này bạn có hình minh họa ko Laughing
Mình làm thì ra nguyên cái lỗ to tướng Sad

Bạn thử cách này thử xem: tăng mũi bằg cách lấy sợi chỉ dưới chân mũi lên như chị Rosa nói í, nhưng thay vì chỉ để sợi đó lên kim rồi đan mũi lên phía sau, thì khi lấy sợi chỉ lên, bạn ngoắc sợi chỉ đó ngược một vòng rồi đan xuống hoặc đan lên tùy mũi kiểu bạn đang dùng. Khi bạn ngoắc sợi chỉ như vậy, mũi tăng đó sẽ chặt, vì vậy, khi bạn đan thì không để lại lỗ hổng đâu. Mình cũng bị như bạn, thử cách này thì thấy OK :pf39: nherang
Cách của chị Rosa mình thấy không sai đâu, nhưng những bạn đang chưa pro (như mình chẳng hạn nherang ) thì việc đan mũi lên phía sau hay đan mũi xuống ngược thường làm cho mũi quá chặt hoặc quá lỏng (không đều tay) nên thường chỗ đan đó sẽ bị thưa hoặc quá chặt

7Hỏi về mẫu mũ M002 topic Khăn, mũ, găng tay Empty hỏi về mẫu mũ 002 10/12/2009, 22:48

tiamo_90

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
chi Rosa ơi, em rất thích mẫu mũ 003, em đã đan rồi nhưng viền mũ cứ bị cong lên Hỏi về mẫu mũ M002 topic Khăn, mũ, găng tay 358726 .Em chẳng biết làm thế nào nữa chị chỉ giúp em được không? em đang cần gấp chị giúp em với nha. thank chị! Hỏi về mẫu mũ M002 topic Khăn, mũ, găng tay 33956

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Viền mũ của em có phải là mấy hàng móc không? Chỗ trong chart mà toàn mũi đơn (chữ x) ấy. Chị móc thêm mấy hàng vào thì vành mũ bớt cong nhiều, nhung cũng vẫn cong chứ không phải thẳng hoàn toàn. Để thẳng hơn nữa mình có thể ủi. Em tìm tỏng diễn đàn với từ khoá "cách ủi sản phẩm đan" nhé.

tiamo_90

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
chị Rosa ơi, em đã tìm trong diễn đàn rồi nhưng chẳng thấy cách ủi sản phẩm đan ở đâu cả.hix.chị giúp em với được khôngHỏi về mẫu mũ M002 topic Khăn, mũ, găng tay 358726

Ngoclan

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Mình cũng đã đan được mẫu mũ M002 theo hướng dẫn của chị Rosa. Mặc dù không móc thêm mấy hàng ở đầu nên tạo thành kiểu viền cong cong, trông cũng rất xinh
Cảm ơn chị Rosa đã hướng dẫn rất cụ thể. Chứ nếu chị nhìn chat hình thôi là mình chịu không thể đan được Smile

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
tiamo_90 đã viết:chị Rosa ơi, em đã tìm trong diễn đàn rồi nhưng chẳng thấy cách ủi sản phẩm đan ở đâu cả.hix.chị giúp em với được không
Ở đây bạn nhé:
http://www.danmoc.net/forum-f16/topic-t432.htm

Mình cũng đã đan được mẫu mũ M002 theo hướng dẫn của chị Rosa. Mặc dù không móc thêm mấy hàng ở đầu nên tạo thành kiểu viền cong cong, trông cũng rất xinh
Cảm ơn chị Rosa đã hướng dẫn rất cụ thể. Chứ nếu chị nhìn chat hình thôi là mình chịu không thể đan được
Rất vui vì bạn đan được mũ, mũ này xinh nhỉ, mình đã đan những 2 cái hihi.

ltdt2011

ltdt2011
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
mình đan xong mũ rùi, nhưng sao nó hơi nhỏ một chút thì phải, có bạn nào như mình ko ????

nbtttt

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
chị ơi, nếu em đan vòng tròn thì làm như thế nào với mẫu này ạ?

thuythumattroi1999

thuythumattroi1999
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
em phải móc hàng móc đơn như thế nào hả chị, em có cần phải dùng kim móc không confused1

rubylindt

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị Rosa ơi, mẫu này dùng que đan số bao nhiêu vậy ạ

pilze

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hỏi về mẫu mũ M002 topic Khăn, mũ, găng tay Leafscarfpattern
chị ơi mẫu đan này bắt bao mũi ạ.

Ngọc Huyền

Ngọc Huyền
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Rosa đã viết:
Ở đây bạn nhé:
http://www.danmoc.net/forum-f16/topic-t432.htm

Rất vui vì bạn đan được mũ, mũ này xinh nhỉ, mình đã đan những 2 cái hihi.

em cám ơn chị Rosa đã dịch ra chart chữ cho em
em vừa đan xong cái mũ này màu hồng, nhìn xinh lắm mà đội lên thì rất đẹp
bữa nào em chụp hình rồi post lên khoe nhe

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]