Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

que đan vòng552

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : 1, 2, 3, 4  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 4 trang]

1Bình thường que đan vòng on 8/12/2009, 10:35

titi

Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
em nghe nói đan mũ phải dùng que đan vòng.
vậy que đan vòng là gì?
có phải là que có sợi dây dài nối ở 2 que đan ko?

2Bình thường Re: que đan vòng on 8/12/2009, 14:15

ốc tiêu

Cuộn len to
Cuộn len to
Theo ốc tiêu được biết thì đan vòng tròn có thể đan bằng 2 cách với 2 loại kim đan sau :
- Đan bằng circular needles. ( que đan có 2 đầu nhọn được nối với nhau bởi sợi dây), dùng để đan nón, áo ...

- Đan bằng double point needles: que đan thẳng nhọn 2 bên đầu, dùng để đan vớ , găng tay ...mỗi lần đan vòng tròn sẽ kết hợp 3 cây, hoặc 4 cây...

chị em có ai biết thêm thì bổ sung với.

3Bình thường Re: que đan vòng on 8/12/2009, 18:08

titi

Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
nếu dùng circular needles để đan nón thì phải đan làm sao để cho nó thành hình tròn

4Bình thường Re: que đan vòng on 8/12/2009, 23:50

chocomint

Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:nếu dùng circular needles để đan nón thì phải đan làm sao để cho nó thành hình tròn
Circular needles thông thường chỉ dùng để đan những vòng tròn rộng (vd như áo váy), khi bắt nhiều mũi thì sẽ rất dễ tưởng tượng, làm sao để đan nối liền hai mũi đầu và cuối thì nó sẽ kín, mà kín thì thành vòng tròn Nếu đan những đồ nhỏ hơn như găng, tất thì dùng double point needles. Với mũ len thì dùng loại nào cũng được nhưng khi đan phải rút sợi dây ra một chút, tuy nhiên tới lúc bớt mũi phía trên thì hơi khó hơn. Bạn có thể xem video dạy cách đan kim vòng hoặc vào you tube search circular needles.

5Bình thường Re: que đan vòng on 9/12/2009, 17:12

titi

Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
chocomint đã viết:
titi đã viết:nếu dùng circular needles để đan nón thì phải đan làm sao để cho nó thành hình tròn
Circular needles thông thường chỉ dùng để đan những vòng tròn rộng (vd như áo váy), khi bắt nhiều mũi thì sẽ rất dễ tưởng tượng, làm sao để đan nối liền hai mũi đầu và cuối thì nó sẽ kín, mà kín thì thành vòng tròn Nếu đan những đồ nhỏ hơn như găng, tất thì dùng double point needles. Với mũ len thì dùng loại nào cũng được nhưng khi đan phải rút sợi dây ra một chút, tuy nhiên tới lúc bớt mũi phía trên thì hơi khó hơn. Bạn có thể xem video dạy cách đan kim vòng hoặc vào you tube search circular needles.
em ko hiểu ở chỗ khi đan phải rút sợi dây ra một chút
tại sao khi bớt mũi phía trên thì hơi khó vậy?

6Bình thường Re: que đan vòng on 10/12/2009, 11:57

chocomint

Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:
chocomint đã viết:
em ko hiểu ở chỗ khi đan phải rút sợi dây ra một chút
tại sao khi bớt mũi phía trên thì hơi khó vậy?
Không biết làm sao cho em dễ hiểu nữa. Em xem ảnh này coi có hình dung ra k nhé.
Bởi vì chiều rộng sản phẩm của em ngắn hơn sợi dây nối cho nên khi đan thì mình tìm cách thu ngắn chiều dài của dây nối thôi. Nói nôm na là vậy, khi bắt mũi xong em chọn hai mũi ở giữa rồi lôi sợi dây qua đó là ok mà. Khi bớt mũi dần dần thì số mũi lại càng ít hơn nữa, tới khi còn 6 -8 mũi gì đó thì dù có rút hết sợi dây vào cũng vẫn hơi khó đan, nhưng cũng k phải là k làm được. Còn nếu cảm thấy khó quá thì em sử dụng double point needles đi, đan cũng vậy thôi mà.

7Bình thường Re: que đan vòng on 10/12/2009, 16:29

titi

Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
dạ em hiểu rồi cảm ơn chị
em muốn đan cho em 1 cái nón chị có thể tư vấn giúp em là nên chọn sợi len, que đan vòng và mẫu đan được ko?

8Bình thường Re: que đan vòng on 10/12/2009, 21:11

chocomint

Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:dạ em hiểu rồi cảm ơn chị
em muốn đan cho em 1 cái nón chị có thể tư vấn giúp em là nên chọn sợi len, que đan vòng và mẫu đan được ko?
Em ạ, về mẫu đan thì chị toàn tự tạo ra thôi, hoặc nhìn hình thấy cái nào hay hay thì mình bắt chước theo, thấy hoa văn nào thích thích thì mình đan, vì nguyên tắc đan nó là vậy rồi mà, thêm bớt mũi cho thành dáng mũ là ok. Căn bản là em thích kiểu nào thì chị có thể hướng dẫn thêm cách thêm bớt mũi gì đó thôi. Thực mỹ tri kì vị mà em, có kiểu chị thích nhưng chắc gì em đã thích và ngược lại, phải k về sợi và kim đan em có thể nhờ người bán hàng tư vấn thêm, loại kim nào hợp với sợi mà em chọn. Chị thấy đan mũ nếu không muốn đan kiểu có nhiều hoa văn thì dùng len lông, len xù và đan trơn cũng dễ thương lắm. Chúc em thành công nhé

9Bình thường Re: que đan vòng on 11/12/2009, 08:31

titi

Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
em thích mẫu có vặn thừng
với lại khi đan đến độ dài bao nhiêu (mấy hàng) thì mình mới bớt mũi?

10Bình thường Re: que đan vòng on 11/12/2009, 10:39

chocomint

Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
titi đã viết:em thích mẫu có vặn thừng
với lại khi đan đến độ dài bao nhiêu (mấy hàng) thì mình mới bớt mũi?
Cũng tùy loại em ạ, nếu đan kiểu mũ nồi thì khác mà đan kiểu mũ dài rồi nó dựng lên trên thì khác mà đan kiểu để nó rủ rủ xuống thì lại khác nữa. Và không tính được mấy hàng thì bớt mũi mà tính bằng độ dài mũ, giống như khi người ta cắt vải may áo ấy, vì tính số hàng thì tùy loại len, kim đan và tùy hoa văn mà các hàng độ dài cũng khác nhau mà. Em thích đan dáng mũ như thế nào? Còn về vặn thừng thì có nhiều cách đan vặn thừng trong diễn đàn rồi em có thể xem công thức và áp dụng vào mũ của mình mà. Hoặc nếu không thì cứ chọn một cái mũ mà em thích, post ảnh lên đây rồi chị em mình cùng tính tiếp :p

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 4 trang]

Chuyển đến trang : 1, 2, 3, 4  Next