Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Jiy0ng

Jiy0ng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Em có một thắc mắc thế này.Nhờ mọi người giải đáp giúp.
Trong các chart về mẫu đan thường có các kí hiệu về mũi đan chập 2,chập 3 hay giảm mũi trái phải.Tóm lại nó sẽ làm số mũi bị giảm đi trog khj có những chart ma hình vẽ số mũi chẳng thay đổi gì cả.Vẫn phải đan số mũi như vậy trong khi số mũi thực tế đã bị giảm mất rồi.
Và em muốn hỏi mũi đan vòng ấy ạ,nó phải vắt dây.Như vậy ở hàng sau mình có đan mũi vắt ấy không ạ?

nghiagianganh

nghiagianganh
Cuộn len to
Cuộn len to
Bạn có thể ví dụ cụ thể ở chart nào không? Nhưng thường thì mình thấy, nếu chart có mũi chập 2, chập 3 hoặc giảm mũi trái thì thường sẽ có cả mũi vòng. Ví dụ như mũi chập 2 sẽ làm giảm mất 1 mũi thì mũi vòng lại làm tăng thêm 1 mũi, thế là bù trừ cho nhau nhé, tổng số mũi vẫn được giữ nguyên.
Còn với mũi vòng thì ở hàng sau có đan mũi vắt ấy không thì tuỳ thuộc vào hướng dẫn cụ thể của chart hàng sau đó, ví dụ như có một số chart hướng dẫn đan xuống vào mũi vòng đó chẳng hạn.
Thường thì các mũi đan tạo thành hoa văn nào đó thường đi thành một nhóm. Giả sử một hoa văn cần tới 4 mũi trong hàng chẳng hạn, chart hướng dẫn hoa văn đó ghi: đan 1 mũi chập 2, đan 2 mũi vòng, đan 1 mũi giảm trái. Đan 1 mũi chập 2 => giảm mất 1 mũi, đan 2 mũi vòng => tăng thêm 2 mũi, đan 1 mũi giảm trái => giảm mất 1 mũi. Cộng lại, tổng số mũi vẫn là 4 mũi (nếu đan đúng hướng dẫn, chắc chắn không mất đi mũi nào cả) Ví dụ này mình lấy ở mẫu áo nữ M007 trong mẫu đan, mình thấy có đủ các loại mũi bạn đang thắc mắc. Còn nữa với hàng sau của mẫu áo này, chart có hướng dẫn đan với các mũi vòng, ở đây họ hướng dẫn đan lên vào mũi vòng, nếu chưa hiểu bạn có thể tham khảo thêm ở các câu hỏi và trả lời ở mẫu áo đó. (Nhấp chuột vào dấu hỏi màu xanh ngay dưới hình áo đó nhé)

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
Jiy0ng đã viết:Em có một thắc mắc thế này.Nhờ mọi người giải đáp giúp.
Trong các chart về mẫu đan thường có các kí hiệu về mũi đan chập 2,chập 3 hay giảm mũi trái phải.Tóm lại nó sẽ làm số mũi bị giảm đi trog khj có những chart ma hình vẽ số mũi chẳng thay đổi gì cả.Vẫn phải đan số mũi như vậy trong khi số mũi thực tế đã bị giảm mất rồi.
Và em muốn hỏi mũi đan vòng ấy ạ,nó phải vắt dây.Như vậy ở hàng sau mình có đan mũi vắt ấy không ạ?
Em ạ, trong chart vẽ như vậy là thể hiện hình ảnh sản phẩm sau khi hoàn tất. Mặc dù em không nói rõ là trong chart cụ thể nào nhưng đa số các mẫu hoa văn không làm thay đổi số mũi của sản phẩm, nếu thay đổi thì tới hàng sau em không thể lặp lại hoa văn như vậy. Thực tế trong những chart mà họ đan 2 hoặc 3 mũi chập, làm giảm đi 1 đến 2 mũi thì họ sẽ tăng mũi ở trước hoặc sau trong cùng hàng đó nên số mũi đến cuối hàng là không hề thay đổi, em có thể đan thử sẽ thấy.Ngoài ra, một số hoa văn khác là một chu kỳ lặp lại của nhiều hàng liên tiếp thì có thể trong các hàng sau họ sẽ lấy lại số mũi để đạt được số mũi tương ứng ban đầu, đến khi kết thúc mẫu hoa văn đó, số mũi là không đổi. Cũng có trường hợp mũi đan chập làm giảm tổng số mũi trong hàng, đó là trường hợp bớt mũi như khi đan áo, mũ, găng, tất gì đó, như vậy họ sẽ vẽ cái chart chéo chéo vào để thể hiện là đã giảm mũi.
Ở đây em còn hỏi thêm về mũi vòng (YO) nên chị hiểu là chart của em ngoài đan chập để giảm mũi họ còn sử dụng mũi YO để lấy lại số mũi đã giảm như chị đã nói ở trên. Như vậy đến hàng sau em bắt buộc phải đan mũi YO thì mới đủ mũi tương ứng được. Trong các trường hợp khác em có đan mũi YO hay không phải theo hướng dẫn của chart chứ không có nguyên tắc chung nào cả. Có những hoa văn nó đòi hỏi mũi YO và tới hàng sau thì thả ra để tạo thành lỗ.

Jiy0ng

Jiy0ng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Cám ơn Nghiagianganh và Chocomint nhiều nha.Mình hiểu ý 2 bạn rồi.
Hỏi về những mũi đan làm tăng hay giảm số mũi Hoavan12
Nhưng mình còn thắc mắc thế này.Đúng là mũi Yo sẽ bù lại những mũi bị giảm.Nhưng đó là ở que đan phải mà.Que đan trái số mũi cũng giảm.Trong chart trên gây 15 mũi.Hàng 1,sau khi đan chập 2 và giảm mũi trái số mũi trên que trái iảm.Khi đan mũi yo cuối cùng chỉ còn 1 hay 2 mũi gì đó chứ không còn 3 mũi như trong chart nữa
à chart này đọc từ phải qua trái đúng không các bạn

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
Jiy0ng đã viết:Cám ơn Nghiagianganh và Chocomint nhiều nha.Mình hiểu ý 2 bạn rồi.
Hỏi về những mũi đan làm tăng hay giảm số mũi Hoavan12
Nhưng mình còn thắc mắc thế này.Đúng là mũi Yo sẽ bù lại những mũi bị giảm.Nhưng đó là ở que đan phải mà.Que đan trái số mũi cũng giảm.Trong chart trên gây 15 mũi.Hàng 1,sau khi đan chập 2 và giảm mũi trái số mũi trên que trái iảm.Khi đan mũi yo cuối cùng chỉ còn 1 hay 2 mũi gì đó chứ không còn 3 mũi như trong chart nữa
à chart này đọc từ phải qua trái đúng không các bạn
Đúng là chart này cast on 15 mũi, mình diễn xuôi thế này nhé:
3 mũi đầu đan như bình thường này, YO, mũi thứ tư và thứ 5 là mũi chập nhé, 5 mũi tiếp theo đan bình thường (tới đây còn 5 mũi), mũi 11 và 12 lại chập vào nhé (như vậy đúng là còn 3 mũi), YO, ba mũi cuối đan như bình thường. Như trong chart này là có hai lần đan mũi chập, tương ứng với hai lần YO, như vậy là số mũi không thay đổi.
Chart bạn đọc từ chỗ bắt đầu đánh số 1, tức là phải qua trái như bạn nói. Khi đan hết hàng (tức là chuyển hết mũi từ que đan trái sang phải thì mới tính số mũi bạn ạ, không phân biệt ở que đan phải hay que đan trái, miễn là tổng số vẫn = 15 nghĩa là bạn đã đan đúng.
Mình nói thêm một chi tiết này, có lẽ đã làm bạn nhầm lẫn nên mới dẫn tới thiếu mũi. YO nghĩa là bạn chỉ vắt dây qua chứ không phải vắt dây và đan. Chính bởi vậy mới có sự phân biệt giữa YO rồi knit và YO rồi purl, tùy thuộc vào mũi sau YO. Có lẽ bạn đã tính YO = vắt dây và đan 1 mũi nên mới dẫn tới thiếu mũi như vậy. Hỏi về những mũi đan làm tăng hay giảm số mũi 584639

nghiagianganh

nghiagianganh
Cuộn len to
Cuộn len to
Đây là cách đan mũi giảm trái nhé.

Đây là cách đan mũi chập 2 nhé.

Đây là cách đan mũi yo nhé.

Bạn thử làm lại xem đã đúng kỹ thuật chưa. Chứ mình đan thử không thừa không thiếu mũi nào đâu bạn. Mình định post video mình đan cho bạn nhưng mà mình làm mất cái dây treo điện thoại (mình đeo lên cổ để tự quay lấy Hỏi về những mũi đan làm tăng hay giảm số mũi 584639 mà) nên đành chịu. Giờ mình phải về nấu cơm rồi. Nếu vẫn chưa làm được, mai mình sẽ giúp bạn tiếp.

Jiy0ng

Jiy0ng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Cám ơn 2 bạn nhé.Mình sẽ thử lại xem thế nào.

nghiagianganh

nghiagianganh
Cuộn len to
Cuộn len to
Mình nghĩ chocomit nói đúng đấy, có khả năng bạn đan nhầm ở mũi YO, mũi YO ở đây là chỉ vắt dây thôi chứ không đan, nếu bạn đan thấy bị thiếu 2 mũi thì chắc là bạn đan mũi YO xong lại đan xuống hoặc lên nên bị thiếu mũi đấy.

Jiy0ng

Jiy0ng
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Ừ,đúng rồi.Nghĩ lại thì đúng là vậy đó.Tại lúc đọc phần hướng dẫn mình bị hiểu nhầm Hỏi về những mũi đan làm tăng hay giảm số mũi 33956

binh_minh_mua10

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
có 1 chart như này miinhf muốn hỏi các bạn xem là đan như nào vì mình đan nó vẫn bị thừa mũi:
Hàng 1 đan lên
hàng 2: 3 xuống," xuống chập 2, 1 vòng, 1 xuống, 1 vòng, ssk,5 xuống" lặp lại "" đến lần cuối chỉ còn 3 xuống
hàng 3 đan lên
mình đan đúng như vậy nhưng ở theo chart này thí có 2 mũi vòng là thêm 2 mũi, n chỉ có 1 mũichập 2 như vậy là chỉ mất có 1 mũi, như thế khi đan thì sẽ bị thừa ra một mũi SadSad có bạn nào biết chỉ giúp mình với,

Được sửa bởi binh_minh_mua10 ngày 18/12/2010, 22:10; sửa lần 1.

binh_minh_mua10

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
có 1 chart như này miinhf muốn hỏi các bạn xem là đan như nào vì mình đan nó vẫn bị thừa mũi:
Hàng 1 đan lên
hàng 2: 3 xuống," xuống chập 2, 1 vòng, 1 xuống, 1 vòng, ssk,5 xuống" lặp lại "" đến lần cuối chỉ còn 3 xuống
hàng 3 đan lên
mình đan đúng như vậy nhưng ở theo chart này thí có 2 mũi vòng là thêm 2 mũi, n chỉ có 1 mũi xuống chập 2 như vậy là chỉ mất có 1 mũi, như thế khi đan thì sẽ bị thừa ra một mũi SadSad có bạn nào biết chỉ giúp mình với,

Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn
Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

phalaibuon

phalaibuon
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
binh_minh_mua10 đã viết:có 1 chart như này miinhf muốn hỏi các bạn xem là đan như nào vì mình đan nó vẫn bị thừa mũi:
Hàng 1 đan lên
hàng 3 đan lên
mình đan đúng như vậy nhưng ở theo chart này thí có 2 mũi vòng là thêm 2 mũi, n chỉ có 1 mũi xuống chập 2 như vậy là chỉ mất có 1 mũi, như thế khi đan thì sẽ bị thừa ra một mũi SadSad có bạn nào biết chỉ giúp mình với,

Không thừa đâu bạn , bạn đan mũi xuống chập 2 tức là giảm 1 mũi và mũi ssk giảm 1 mũi nữa.

Với 2 lần thêm 1 và 2 lần bớt 1 là vẫn giữ nguyên số mũi mà.

Philos

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
trời ơi, mình đọc bài này như người chết đuối vớ được phao vậy party2 sướng quá đi mất Laughing hóa ra là thế, mình đan mũi Yo cứ vắt dây xong lại đan 1 mũi xuống xong tính luôn mũi ấy vào mũi yo nên đọc chart mãi ko hiểu Smile)
Yêu mọi người quá đi mất.. chụt choẹt....... giờ lại đan tiếp đc rồi .........yaaaaaaaaaaaa

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]