Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Thắc mắc Hỏi mẫu khăn M052 21/1/2010, 16:45

cundien1990

cundien1990
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Mình đã đọc qua spoiler của mẫu khăn này và cả hướng dẫn đan mũi C6F. Nhưng mình vẫn không hiểu. Bạn nào biết cách đan mũi C6F chỉ cho mình với. Mình cảm ơn.

2Thắc mắc Re: Hỏi mẫu khăn M052 21/1/2010, 17:22

nghiagianganh

nghiagianganh
Cuộn len to
Cuộn len to
CFlà viết tắt của Cable Font có thể hiểu là mũi vặn thừng phía trước, cũng còn có cách gọi khác và RC (viết tắt của Right Cable) là vặn thừng phải. Cách làm này đều giống nhau và cho ra thành phẩm giống nhau.
Con số đi kèm của ký hiệu này là số mũi cần đan.
Nếu là C6F là sử dụng tất cả 6 mũi, tương ứng với RC 3/3.
Bạn hãy tham khảo thêm ở đây.

Và thêm ở thảo luận về mũi vặn thừng ở Thảo luận về khăn có mũi vặn thừng

3Thắc mắc Re: Hỏi mẫu khăn M052 21/1/2010, 19:42

cundien1990

cundien1990
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Cám ơn bạn vì đã giúp mình.Thực ra spoiler của mẫu đan M052 bằng tiếng anh (cộng với việc mình là nhân mới học đan) nên khi đan gặp không ít sự cố Suspect . Bạn có thể cho mình hỏi thêm: trong spoiler ở sau mỗi hàng thường có kí hiệu WS và RS. Ý nghĩa của những kí hiệu đó là gì? (Có phải chỉ mặt trái và mặt phải không vậy?).Mong câu trả lời của mọi người. Thanks. Smile

4Thắc mắc Re: Hỏi mẫu khăn M052 21/1/2010, 21:06

heogay48

heogay48
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
đúng rồi đó bạn. WS là Wrong side nghĩa là mặt trái, RS là Right side là mặt phải đó. có gì chưa rõ bạn nghiên cứu thêm ở phần Hướng dẫn cách đọc mẫu đan nè: http://www.danmoc.net/forum-f2/topic-t31.htm

5Thắc mắc Re: Hỏi mẫu khăn M052 22/1/2010, 14:43

cundien1990

cundien1990
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Mình đan được mẫu đan này rùi. Lần đầu đan thành công kiểu đan vặn thừng nên rất vui. Vô cùng cảm kích các bạn đã giúp đỡ mình nha nherang. Ah, mình có 1 thắc mắc nhỏ là đan vặn thừng chỉ đan được 1 mặt thui phải ko vậy? confused Mình đan được 1 đoạn tầm 20cm thì thấy bị co vào ở 2 bên thân khăn. Có cách nào để khắc phục ko? scratch

6Thắc mắc Re: Hỏi mẫu khăn M052 22/1/2010, 14:56

nghiagianganh

nghiagianganh
Cuộn len to
Cuộn len to
Cũng có cách đan vặn thừng 2 mặt, nhưng hoa văn sẽ khác một chút, trên diễn đàn mình cũng đã có lần thảo luận, bạn tìm lại trong phần hỏi đáp về khăn nhé. Còn khăn vặn thừng bị quăn mép, có khả năng bạn mới đan vặn thừng lần đầu nên chưa đều tay, có thể bị chặt tay quá chẳng hạn. Bạn thử giặt với nước ấm xem, hoặc là với bàn là hơi, nếu không có bàn là hơi, bạn là với bàn là thường, nhưng đặt một chiếc khăn mặt ẩm lên trên khăn rồi mới là, đừng là kỹ quá, vặn thừng của chúng ta sẽ bẹp dí mất. Còn nếu cũng không được thì đành bó tay, rút kinh nghiệm cho lần đan kế tiếp.

7Thắc mắc Re: Hỏi mẫu khăn M052 22/1/2010, 16:49

cundien1990

cundien1990
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
:hoa: Cám ơn nhìu vì những lời khuyên hết sức bổ ích (nhất là với người mới học đan như em). Thanks cả nhà. Laughing

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]