Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Hỏi về mũi đan Empty Hỏi về mũi đan 21/2/2010, 21:14

khanhha

Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Em đang đan mẫu túi này nhưng có vài chỗ em ko hiểu cách làm
Đây là hình mẫu
Hỏi về mũi đan 8824
Còn đây là chart:
Hỏi về mũi đan 8855

Ở chỗ mũi có kí hiệu chấm tròn màu đen đấy ạ, em có coi trong cuốn các mũi đan của em rồi mà nhìn hình thì em ko hình dung được cách làm. Ai đan mũi này rồi thì bày em với.

http://chichkenblog.blogspot.com/

2Hỏi về mũi đan Empty Re: Hỏi về mũi đan 22/2/2010, 02:57

ltqsoft

ltqsoft
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Đó là mũi bobble (đã được giải thích trong chart của bạn rồi), mũi này tạo ra các "cục u" trên mặt phải sản phẩm.. Bạn có thể vào https://www.youtube.com để tìm video hướng dẫn, đây là hướng dẫn đan mũi bobble bằng hình ảnh tại eHow.
Mà mình có 1 thắc mắc là cái mũi đan "chụp đầu" trong mũi bobble kia có ỹ nghĩa gì... Hỏi về mũi đan 848776

3Hỏi về mũi đan Empty Re: Hỏi về mũi đan 22/2/2010, 12:34

khanhha

Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
uhm, thank bạn nha. mình cũng ko biết mũi đó tên tiếng anh là bobble nên cũng chưa kiếm trên youtube được.^^
mà bạn nói mũi đan chụp đầu là mũi nào, mũi ở dòng thứ 3 đó à

http://chichkenblog.blogspot.com/

4Hỏi về mũi đan Empty Re: Hỏi về mũi đan 22/2/2010, 18:27

ltqsoft

ltqsoft
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Uh, cái hàng chập mũi ở trên cùng, phần chú thích ấy. Trong diễn đàn có ghi tên tiếng Anh, Pháp, Nhật của các mũi đan thông dụng, bạn có thể vào kiến thức đan căn bản -> hướng dẫn đọc mẫu đan để tìm hiểu thêm. Mình cũng vào đó xem qua rồi, thấy ký hiệu hơi khác nên thấy mình như bị bỏ rơi Laughing.

5Hỏi về mũi đan Empty Re: Hỏi về mũi đan 23/2/2010, 05:14

chocomint

chocomint
Người điều hành Box Đan
Người điều hành Box Đan
Mình không thạo đọc chart hình lắm nhưng theo mình hiểu thì đây là mũi bobble 5 thể hiện việc từ một mũi đan nó tạo ra một núm len tạo thành từ 5 mũi đơn, vậy nên sau khi tạo ra 5 mũi đơn thì nó lại chập lại để trở về 1 mũi đan, lặp lại chu kỳ hoa văn như cũ. Vậy cái chụm đầu ở trên đó chỉ thể hiện là nó trở về như cũ thôi. Đối với những mũi đan khó và đòi hỏi diễn giải cụ thể thì mỗi người có cách kí hiệu khác nhau, các nước khác nhau cũng có cách kí hiệu khác nhau nên đôi khi các bạn có thể thấy có đôi chút khác biệt so với hướng dẫn trên diễn đàn. Mình nghĩ điều này cũng là bình thường thôi và chính bởi vậy nên kèm theo chart hình họ thường có chú giải cụ thể đối với từng kí hiệu, đặc biệt là những kí hiệu phức tạp đôi khi còn kèm theo hình vẽ các bước đan. Bởi vậy nếu gặp phải kí hiệu không giống như hướng dẫn trong diễn đàn chúng mình có thể cùng thảo luận và xây dựng thêm kho thư viện của diễn đàn mình thôi. Hỏi về mũi đan 584639
Dưới đây là hướng dẫn đan mũi bobble 5 trong trường hợp bạn không cần dùng tới video:

Cách đan núm len :
- Khi đan đến mũi cần đan núm ( ở đây là mũi chấm đen đó ), đưa sợi về phía trước sản
phẩm rồi đan 1 mũi knit nhưng ko tuột mũi ở kim tay trái ra mà tiêp tục ( đưa
sợi về phía trước, đan knit vào chính mũi đó ) * 2 lần nữa rồi
mới tuột mũi trên kim tay trái này ra.
- Xoay sản phẩm sang mặt trái, tức là kim tay phải lúc nãy giờ đang ở tay trái, kim tay trái lúc nãy giờ đang ở tay phải . Nhắc mũi đầu tiên ở
kim tay trái sang kim tay phải mà không đan rồi đan purl 5 mũi còn lại.
- Xoay sản phẩm. Lại nhấc mũi đầu tiên sang kim tay phải và
đan knit 5 mũi còn lại.
- Xoay sản phẩm. ( đan purl 2 mũi chung với nhau ) * 3 lần.
- Xoay sản phẩm. Nhấc mũi đầu tiên sang kim tay phải. Đan
knit chập chung 2 mũi tiếp theo. Nhấc mũi ko đan ở đầu hàng này qua mũi đan
chập đôi vừa xong ( giống như lúc mình chiết kết thúc ý ).
Vậy là đã hoàn thành xong 1 núm len tương ứng với 1 chấm đen trong chart.
Ta lại đan các mũi tiếp theo bình thường như trong chart

Ngoài ra video clip về mũi bobble cũng có trong phần video của diễn đàn, bạn có thể tham khảo thêm nha.

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]