Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3, 4  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 4 trang]

ruby_0208

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
hi chào chị ! chị cho em hỏi tên gì vậy , để em dễ xưng hô đó ! cám ơn chị nhiều về cách làm rau câu hoa nổi ,nhưng cho em hỏi em muốn mua bộ khuôn trái tim , hình tròn , hình bông hoa và loại khuôn nhỏ chị làm rau câu cho sinh nhât em bé thì mua ở đâu vậy chị ơi , e có thể xin số dt của chị cho dễ liên lạc được không ạ

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
chi tên Phương, nếu cần em có thể ll với chị qua số dt 0902.03.00.53 cho tiện nhé. Bộ khuôn đó chị hay mua ở chợ Bà Chiểu, sạp 139 nhé em
rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn2171x

anghian

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hoa rau câu cháu làm ngon quá, cô ở Hà nội ko mua được khuôn, cháu có thể mua giúp cô bộ làm hoa cúc ko,cố có nhiều thời gian để làm cho các cháu, giúp cố nhe, cám ơn cháu

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Dạ được cô à. Cô pm cái địa chỉ con gửi cho cô nha

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Đổ hai ổ rau câu mừng cháu chồng, hotboy Nhâm Thìn của cả nhà năm nay ạ. Vì cả hai mẹ con nhà kia ai cũng ưa hoa hoè rực rỡ, và bà mợ đảm đang khéo léo, chỉ mỗi tội lười nên chọn kiểu này luôn cho nhanh và đẹp.
Dạo này em gần sinh nên bấn loạn, hơi bì ì tâm lý chút, có cái hoa cúc làm hoài:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn21781

Và cái hoa trạng nguyên cũng làm tới làm lui (chụp hình nghiêng nên cái chữ nó nghiêng theo):

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn21841

đổ rau câu mặt rồi, khi đông thì rau câu mặt cũng bớt trong, nhưng tình hình này là duyệt được.

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn21901

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn21961

Buồn mỗi cái cô ba nhà em, cắt ổ rau câu ra banh ta lông cả, có mỗi chữ Cute baby mà nó đành lòng cắt cu 1 đằng, te 1 nẻo, làm dọn lên các cô các dì ai cũng hỏi chữ nghĩa gì kỳ dzậy bây Sad(

Thanh Huong

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chi oi, Chi rat la kheo tay ! Em o nuoc My va khong mua khuon duoc. Em tin nho nguoi ban mua dum em. Chi cho em hoi Ba Chieu o duong nao\nga tu nao? Neu cho Ben Thanh thi o sap nao? Cam on chi nhieu !!

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Chợ BC ở đường Bùi Huu Nghĩa, phường 1, quận Bình Thạnh nhé bạn. Còn chợ BT mình ít đi nên ko biết đâu. Bạn tra thêm trên google sẽ có nhiều thông tin hơn nha.

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
rau câu tết con rắn...
Hoa đồng tiền nhé:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag10921

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag10991

Hoa trạng nguyên nhé:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag10871

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag10971

Hoa sao nhái nhé:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Bcimg201302041

thanhhai

thanhhai
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
Chào inferno! hoan nghênh e đã trở lại dđ. Em bé có ngoan kho e? Chị rất ngưỡng mộ món rau câu hoa nổi của e vừa rồi chị cũng đã nhờ mua được mấy bộ khuôn nhưng vẫn chua dám thử vì vẫn chưa đủ đồ nghề (màu thực phẩm) chị thấy có rất nhiều bài dạy cách dùng màu từ các loại củ quả nhưng chị thấy ko được ổn lắm.Có 1 lần được xem bài "tuýp kinh nghiệm làm rau câu hoa nổi" của e bên HTT thấy hay quá mà quên ko lưu lại giờ muốn đọc thì chịu ko vào được HTT nữa. chẳng hiểu tại sao.

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Em cảm ơn chị, mẹ con em khỏe lắm, ăn no ngủ ngon, trộm vía cả 2 mẹ con lên cân đều đều Laughing
Nếu chị cần em post lại bài viết cho mọi người trên diễn đàn này luôn:
Về màu thực phẩm thì chị không phải lo ngại vấn đề an toàn sức khỏe nếu chi dùng màu tốt và đúng liều lượng cho phép. Đổ rau câu thì mình cũng ko sử dụng màu nhiều, khoảng chừng 1,2 giọt cđủ rồi.

------------------

Em viết bài này để chia sẻ với các chị em nào chưa đổ rau câu hoặc kinh nghiệm chưa nhiều có thể đổ tốt từ lần đầu tiên, không trầy trật te tua như em. Bài viết dựa trên kinh nghiệm bản thân sau nhiều lần thực hiện rau câu hoa nổi. Các chị nào có bí quyết gì thêm thì chia sẻ thêm với chị em nha, em xin cảm ơn.

1. Loại rau câu để đổ rau câu nổi:
Là các loại agar. Lưu ý là jelly và gelatin không đổ rau câu nổi được đâu nhen chị em. Em sử dụng agar con cá Thái, nhận xét chất lượng là rất ok, dòn, dai, trong, mát. Giá thành ok. Khi mua rau câu con cá cần lưu ý mua nhầm hàng giả, hàng TQ nha chị em. Ở đây e có 3 loại agar con cá:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn2093l

Loại bao màu xanh dương rẻ nhất, nhưng đừng mua nha. Nó ko trong và ko dòn dai, bở mềm. Lỡ mua thì để đổ hoa lá, và cho ít nước hơn những loại kia.
Loại xanh lá là vừa dùng, nhưng độ trong có thể khó làm vừa ý người khó tính.
Loại đỏ đắt nhứt, nhưng xài ok nhứt, trong, dòn, dai, mát... đắt hơn gần gấp đôi loại xanh dương đó chị em. Em xài loại này để đổ mặt, loại xanh lá đổ hoa và nền bánh.
Tỉ lệ vàng là 1 muỗng cf cho 250ml nước để đổ nền và mặt, 1 muỗng cf cho 200ml nước để đổ bông. Có người đổ có 150ml nước nhưng như vậy cánh hoa sẽ rất cứng, xấu.

2. Đường :
Không ai quy định cụ thể bao nhiêu đường cho bao nhiêu nước. Tùy khẩu vị thôi, nhưng nhớ tip quan trọng là nấu rau câu tan hoàn toàn rùi mới cho đường nha chị em. Đừng trộn bột rau câu với đường rồi quậy chung 1 lượt. Rau câu sẽ ko tan hết được đâu.
Mình nên dùng đường trắng RS của Biên Hòa sẽ cho thành phẩm trong, ít bị ngả vàng, đường RF không đẹp bằng vì hơi bị vàng nhé

3. Màu:
Hoa thì phải có màu là đương nhiên. Màu các chị có thể dùng màu tự nhiên hoặc màu thực phẩm. Màu thực phẩm em dùng màu Mauri của Úc, sx tai VN. Màu tự nhiên thì có nhược điểm là đôi khi cái mùi nó không được dễ chịu lắm ( cà rốt, củ dền, khoai mỡ, nghệ,....) và rất dễ thôi màu ra làm hỏng cả ổ rau câu. Chị em nên để rau câu trong còn ấm ấm thì hãy đổ mặt. Nếu không tác hại khó lường đó nha.

4. Hoa:
Vâng, ghép hoa là 1 vấn đề. Để đổ hoa thì cần phải có khuôn cắt và ráp hoa. Ngoài chợ có bán sẵn những bộ khuôn như thế này:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn1988oh

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn2023g

Chị em nhìn theo mẫu trên bao bì để cắt và ghép cho chuẩn, sau này thích thì mình vẽ thêm nhiều kiểu chẳng sao cả. Để các cánh hoa không bị rơi rớt tả tơi thì rau câu trog dùng để dán phải thật nóng sôi, và nên nấu đặc hơn bình thường 1 chút. Không cần nêm đường để rau câu trong, ko bị ngả vàng.
Đổ rau câu làm hoa phải đổ trên khay phẳng, mặt bằng không nghiêng lệch. Đổ dày quá cánh hoa nó thô, đổ mỏng quá hoa không đứng cánh, khó làm. Chừng 0,5mm là đẹp rồi.
Một tip nhỏ nữa là khi nấu rau câu làm hoa lá nên pha màu với sữa để thẩm mỹ hơn. Đổ trong vắt không được đẹp đâu. Và các màu tự nhiên, màu syrup có vị chua (dâu, thơm, cam,...) thì nên nấu với nước cốt dừa, nấu với sữa sẽ gây kết tủa.

5. Nền bánh:
Nếu ko đổ mặt bằng rau câu trong thì ko có vấn đề gì to tát. Nhưng nếu muốn đổ mặt cho hoa ẩn hiện lung linh thì lời khuyên là nên đổ mặt nền bằng sữa tươi, đừng đổ cốt dừa hoặc pha màu. Nếu ko khi đổ rau câu trong còn nóng sẽ bị ra màu và bị đục. Nếu để rau câu nguội thì lại bị tách lớp đó, nó ko liền chắc với nhau.
Nền bánh đổ nhãn nhục, nho khô, trái cây tươi, flan cũng là ý tưởng giúp bánh thêm đẹp thêm ngon. Nhưng cẩn thận đừng làm lòe loẹt quá kẻo dìm hàng hoa lá cành đi hết.

6. Trình bày:
Các chị em nên dự tính trước kiểu hoa và cách sắp xếp hoa lên rau câu, để khi đặt vô là ổn định luôn. Dời tới dời lui coi chừng nó hư mặt bánh. Với rau câu có đổ mặt thì mình xếp hoa thấp và đơn giản thôi. Đổ trước 1 lớp rau câu mỏng để cố định hoa lá rồi hãy châm rau câu vào tiếp. Không thì hoa lá nó nổi lềnh phềnh lên là toi công mình ngồi xếp nắn nót.
Với kiểu xếp hoa nổi làm tiệc như kiểu bánh kem thì lưu ý xếp hoa cho vững, dán cánh cho chắc, kẻo rơi rụng hết. Khi đặt hoa ta có thể khoét đế bánh 1 lủm nhỏ, châm rau câu dán rồi đặt hoa lên. Các loại lá khi xếp có thể dùng 1 lớp hồ rau câu mỏng dán vào bánh, tương đối thôi chứ cũng ko chắc chắn đâu. Muốn an tâm thì có thể dùng ghim, tăm,... cố định hoa lại, đổ rau câu dán lên mặt bánh nhiều quá coi cùng không đẹp nên đừng đổ thoải mái quá.
Chị em tìm mua thêm mấy bộ nhụy hoa bằng hạt cườm, hạt bẹt... trang trí thêm cho đẹp, xài nhụy dùng làm hoa voan cũng được.

Dùng thêm vật liệu khác trang trí (nơ, ribbon, hạt bẹt, búp bê, trái cây tươi...) sẽ càng sinh động, mới lạ, tùy theo ý tưởng sáng tạo và mức độ chịu thương chịu khó của chị em Wink) . Em tin là khi nghe quan khách trầm trồ ổ bánh thì chị em mệt nhọc cũng tiêu tan Laughing

7. Rau câu mặt:
Các chị em có thể nấu bằng nước dừa đường phèn cho thơm, ngon, mát. Rau câu mặt thì dùng jelly cũng được nhưng cẩn thận kẻo nó không ăn liền với phần rau câu nền bên dưới. Tốt nhất là dùng tăm khía vài nhát vào mặt nền ổ bánh thì sẽ hạn chế được tai nạn này.

8. Bảo quản:
Rau câu nói chung thì làm xong để tủ lạnh, ăn tới đâu cắt tới đó, cắt nhỏ trước sẽ bị chảy nước.
Các chị cứ mạnh dạn mà cắt ăn, lần sau ta đổ ổ khác còn đẹp hơn nhiều Wink) . Hoa quá trời kiểu, tiêu thụ nhanh để còn làm kiểu khác nữa nào.

Trên đây là một vài tip nho nhỏ e rút ra được trong qua trình làm mấy ổ rau câu. Chúc các chị em thành công rực rỡ, sớm có sản phẩm cho em xem đỡ ghiền Laughing . Ở nhà em tậu gần 20 kiểu bông rùi, chưa xử lý hết, mà vẫn còn ham lắm. Mỗi lần đi mua khuôn hộ các chị vẫn tranh thủ ngắm nghía, ao ước...

Được sửa bởi inferno ngày 16/2/2013, 18:12; sửa lần 1.

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Còn về vấn đề dùng màu tự nhiên thì hơi lích kích, mất công, và dễ bị ra màu, làm lmất độ sắc sảo của chi tiết. Nếu dùng màu tự nhiên. chị không nên đổ rau câu trongrên mặt, sẽ bị ra màu nhòe nhoẹt hết. Tuy vậy phần nền bánb vẫn có thể dùng màu tự nhiên cho an toàn, để hạn chế việc dùng màu yp. Để ko bị ra magu, trước khi xếp hoa lên chị đổ 1 lớp rau câu trong mỏng lên phần nền đó. Đây cũng là tip nhỏ nhưng quan trọng để có ổ thạch đẹp, ngon và an toàn.

thanhhai

thanhhai
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
Cám ơn e nhiều lắm hy vọng chị sẽ sớm có sản phẩm đẹp để khoe

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Hôm qua "bận" đi chơi quá xá nên hôm nay mới khoe được....
em đổ bằng chung nhựa làm bánh flan, rất dễ xương, lịch sự, vệ sinh, lại... rẻ xiền nữa. Thích ghê Laughing
Mới đầu em làm hoa hồng, nhưng rồi nó không vừa cái chung nên em chuyển sang hoa cúc. Làm cánh kép cho thiệt điệu đà...
Các em xếp hàng khoe màu sắc...

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15371

Lớp mặt khi đã đông lại, vẫn giữ được độ trong suốt:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15391

đậy nắp lại là xong. Lịch sự, vệ sinh, gọn gàng:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15651

Mai mốt đám tiệc em sẽ làm kiểu này cho xinh.

Loại rau câu mới, thử nghiệm thì cho kết quả rất ok. Trong, thơm, không có vị ngai ngái như các loại kia, khi ăn cảm thấy mùi vị rất tinh khiết:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15361

Em vẫn phải đổ hoa bằng agar con cá Thái, vì chỉ có agar con cá Thá đủ độ dai giòn để làm hoa:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15621

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15511

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15541

chụp các góc độ để khoe độ trong của hiệu agar mới:
rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15561

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15531

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15451

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15491

dấu ấn bí mật" của em Smile) Hai trái tim xanh xanh đỏ đò...

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15461

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag15471

tinaalibaba

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị khéo tay quá nhìn xinh quá. Chị cho em hỏi là mình đổ nền trước (với sữa tươi nấu với agar) xong rồi đổ 1 lớp mỏng cố định hoa cuối cùng mình mới đổ 1 lớp bề mặt (nấu nước dừa xiêm và agar) đúng không chị.

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Không cần đổ lớp mỏng cố định hoa đâu em. Minh xếp hoa lên rồi đổ rau câu. Như vậy là dc rồi, khi nào ko đổ rau câu mặt thì mơdi phải đổ rau câu dán hoa lên mặt nền.

hannhi

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Thach cua chi dep qua nhin ma nguong mo,bounce E o Quang Ninh nen khong co nguyen vat lieu de thuc hanh va hoc hoi kinh nghiem cua chi! Tiec qua scratch

thanhhai

thanhhai
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
Phương ơi chị ngưỡng mộ e quá vừa khéo tay vừa chăm chỉ bận con nhỏ mà vừa tranh thủ đi học thêm lại còn làm được nhiều sản phẩm đẹp nữa. Chị thích lắm nhưng kho làm được vì ko mua được màu TP làm màu tự nhiên thì vừa lích kích vừa kho dc như ý, sau 2 lần làm chẳng ra cái gì chị chán luôn nhưng hôm nay được chiêm ngưỡng những ổ bánh của e chị lại thấy thèm thuồng. Khi nào rỗi mua giúp chị ít màu TP nhé. có gì chị sẽ gọi điện cho e sau 9h tối nhé được kho?

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Chi nhan cho em địa chỉ của chị đi. E đi mua màu cho chị kia cũng ở ngoài Bắc, hình như ở Hải Dương, có gì e gởi cho chị luôn

tinaalibaba

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Em cám ơn chị inferno. Chị cho em hỏi chút, màu TP chị mua ở cửa tiệm bán khuôn luôn hả chị?

thanhhai

thanhhai
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
Dạo này E bận gì mà im ắng quá vây? Lâu lâu ko thấy khoe sp mới cho mọi người đã con mắt. Đã mua được màu giúp chị chưa? hết bao nhiêu tiền nhắn số TK cho chị chuyển rồi gửi ra cho chị với

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
hôm qua em có nhắn tin cho chị mà chị ko trả lời nên em ko gởi được. chị nhắn tin hộ em dc cua chi thì em mới goi dc chi à. tất cả là 60k chị ạ

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Rau câu làm cho đám giỗ ông ngoại, mặt đổ bằng loại rau câu singapore bao màu vàng, rất trong và ngon.

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn2380lg

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn2381r

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
chuẩn bị làm rau câu:
khay phẳng sạch, rau câu con cá Thái, rau câu đổ mặt, đường tinh luyện RE của Biên Hoà, màu thực phẩm nếu cần, hoặc các loại màu chị muốn sử dụng.
rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag2454

khuôn để làm hoa:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag2455

Nấu rau câu làm hoa thì liều lượng khoảng 1 muỗng cà phê cho 200ml nước. Pha màu tùy ý, đổ ra khay phẳng sạch. Đừng đổ dày quá, củng đừng mỏng quá, chừng 0,5 mm là đẹp và dễ làm:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag2457

dùng khuôn tạo cánh hoa cắt cánh hoa. Ờ đây là khuôn của hoa trà mi và hoa đồng tiền:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag2464t

Xếp cánh hoa vô chén. Tùy ý xếp 1 hay nhiều lớp cánh. Để dễ thao tác dùng cây tăm để chỉnh cánh hoa theo ý mình:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag2465u

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Imag2469c

Nấu rau câu trong để làm keo, đổ vào chén dán cánh hoa với nhau, để nguội lóc khỏi khuôn. Thế là có hoa rồi nhé:

Đổ lá thì đơn giản rồi:

Nấu rau câu đổ nền, tùy ý pha màu. ở đây em dùng bột cà phê. Em thường nấu 4 muỗng cafe bột rau cau với 1l nước và 250gr đường. Trình bày hoa trên mặt sao cho đẹp và vừa ý nhất:

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn2387l

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn2384c

Nấu rau câu trong, loại bao màu vàng của Sing thì trong và ngon hơn rau câu con cá Thái nhé. chú ý vặn nhỏ lừa, khuấy đều tay, hớt bọt kỹ, dùng đường loại RE thì rau câu mới thật trong veo được:
Đổ nhẹ tay từng muỗng để hoa và lá ko bị nổi trôi bềnh bồng , và đừng để bị bọt khí.

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn2399

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Dscn2400

Xong, chờ nguội bỏ tủ lạnh. Đến giờ ăn mang ra khoe và măm thôi

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Rau cây mới làm xong lúc 2 rưỡi sáng...

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Cxwc

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 X0wd

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Thêm mấy cái hoa mới, cúc thược dược và cẩm chướng, "chướng" nhiều "cẩm" ít :'(

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 69rh

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 26yy

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 50ex

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Zxe7

rau cau hoa noi (khong dam nhan la dep) - Page 2 Zmir

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 4 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3, 4  Next