Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 2 trang]

leluong

Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
hic! mình đan mẫu này rồi, dễ thôi mà bạn, đến hàng tháo ra 5 mũi đó, xong bạn dâm kin vào đan xem như gộp 5 mũi này lại thành 1 mũi luôn mà, bạn chắc đan hơi chặt tay nên khó kéo len qua, bạn nên đan bằng len trơn 1 tí, sợi nhỏ thì đẹp hơn và dễ hơn. Chúc bạn thành công nhé! Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 22578

32Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 15/1/2010, 23:02

jp4ever22

jp4ever22
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
hjz chị ơi, sao em đan hàng thứ 4 thì không biết đan sao cả, vì khi đan hàng thứ 3 thì xuất hiện các mũi bị vòng, lúc này số mũi tăng lên gấp đôi Sad(

33Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 16/1/2010, 08:45

Wildcat

Wildcat
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
Vậy tức là hàng thứ 3 em đan sai rồi . Vì số mũi tất cả các hàng đều bằng nhau . Em nhóm 5 mũi (VD từ mũi 2 đến mũi 5) thành một nhóm có nghĩa là em coi như nhóm đó là một mũi ,"vắt dây từ dưới lên trên, đan xuống 1 lần nữa, vắt lại dây từ dưới lên trên, lặp lại việc đan xuống" -> Chỉ vắt dây sao cho trên que đan bên phải có 5 mũi chứ ko phải vắt dây 5 lần đâu em

34Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 16/1/2010, 20:54

leluong

Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
Hì không biết em đã đan được khăn hoa cúc chưa nhỉ? Có gì nếu chưa đan được thì cứ hỏi nhé

35Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 16/1/2010, 21:58

jp4ever22

jp4ever22
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
hj cảm ơn mọi nguời, em đã đan đc rùi ^^

36Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 18/8/2010, 09:36

baby1901baby1901

baby1901baby1901
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
cho e hỏi khi e nhấc 5 mũi lên nhưng nó quá chặt => sao để cho nó lỏng ra dc ạ???
Và e lấy 5 mũi ở que bên trái rồi đan xuống -> rồi vòng len lên -> tiếp tục đan 1 mũi xuống vào 5 mũi tiếp theo ở que trái.
E làm vậy có đúng ko ạ???

37Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 18/8/2010, 15:20

BA_CHU_BIETTHUXANH

BA_CHU_BIETTHUXANH
Cuộn len Vàng 2010
Cuộn len Vàng 2010
baby1901baby1901 đã viết:cho e hỏi khi e nhấc 5 mũi lên nhưng nó quá chặt => sao để cho nó lỏng ra dc ạ???
Và e lấy 5 mũi ở que bên trái rồi đan xuống -> rồi vòng len lên -> tiếp tục đan 1 mũi xuống vào 5 mũi tiếp theo ở que trái.
E làm vậy có đúng ko ạ???
Em làm thế nào mà 5 mũi đó quá chặt .ở dòng 1 khi đan 5 mũi đó em phải vòng 2 vòng vào kim đan phải _ở dòng này thì em nhả 1 vòng ra .lúc này em được 5 mũi dài gấp đôi 5 mũi bt mà .
Nếu chưa hiểu em sang nhà chị xem lại hướng dẫn ở trang 25 nha .trước chị đã hướng dẫn tỉ mỉ rồi đó .

38Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 8/11/2010, 19:13

bichslan

bichslan
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Em lục lọi lại các bài của chị ba chu bietthuxanh để tìm để tìm mẫu hoa cúc nhưng ko thấy mẫu cần tìm, chỉ thấy mẫu này hoa cúc kiểu này. Đọc bài chị Rose hướng dẫn tỉ mỉ nên em thử đan luôn. Và rất ưng ý.
Đây là tác phẩm của em
Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 20101108071509792

Em có ý kiến thế này để thuận tiện hơn trong việc đan mẫu hoa cúc.
Đây là cách đan cũ:
Rosa đã viết:Cách đan như sau:

Gầy 52 mũi. (Công thức chung để tính số mũi: 5*X+2)

Hàng 1: Đan xuống cả hàng.

Hàng 2: Đan xuống mũi thứ 1; từ mũi 2 đến mũi 51 cũng đan xuống nhưng thay vì vắt dây 1 vòng khi đan mũi xuống thì vắt 1 lúc 3 vòng; đan xuống bình thường mũi thứ 52.

Hàng 3:
Đan xuống mũi thứ 1.

Dùng que đan phải lấy ra 5 mũi, mỗi mũi sẽ có chiều dài hơi dài dài, vì mình đã quấn 3 vòng len vào mũi đan này ở dòng trước.

Chuyển hết 5 mũi này sang que đan trái

Đan 1 mũi xuống vào 5 mũi này (giống mũi chập 2 nhưng ở đây mình đan mũi chập 5) và lưu ý không tuột 5 mũi này ra khỏi que đan trái.

Lúc này sợi len đan ở dưới que đan phải, vòng sợi len từ dưới lên trên, như hình sau:

Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Figure10

Đan tiếp 1 mũi xuống vào nhóm 5 mũi mà không tuột 5 mũi này ra khỏi que đan trái. Sau bước này trên que đan phải sẽ có 3 mũi (2 mũi xuống, 1 mũi vòng và không tính mũi xuống đã đan dầu tiên nha).

Lại vắt dây 1 lần nữa và đan 1 xuống, lần này tuột nhóm 5 mũi ra khỏi que đan trái. Vậy là vừa đan được 5 mũi trên que đan phải để thay thế cho 5 mũi đã nhóm.

Tiếp tục làm cho nhóm 5 mũi tiếp theo.

Hàng 4: Đan xuống cả hàng.

Hàng 5: Đan xuống cả hàng.

Hàng 6: Bắt đầu lại từ hàng 2.

Em xin chỉnh lại Hàng 2 và 3
Hàng 2 Đan xuống cả hàng
Hàng 3 Đan xuống mũi đầu tiên . Mũi 2 ta đan xuống vòng 3 lần. Lần lượt với5 mũi. Sau đó ta chuyển 5 mũi vừa quần vòng sang que đan trái (đã gỡ vòng, ta đc 5 mũi len lớn)
Đến bước này, ta dùng 1 cuộn len khác đan 1 mũi chập 5, rồi vắt dây đan tạo được 5 mũi đan thay thế.
Cứ như vậy, len A dùng để quấn vòng, len B đan.
Vì 2 sợi dây song song nên phải để ý một chút để ko bị nhầm dây và khéo một chút thì hoa sẽ tròn trịa ko kém chất lượng lắm, mà lại nhanh. Khắc phục được tình trạng ở hàng 2 bị cuốn 3 vòng, sẽ rít khó đan, bất tiện nếu ko có que đan dài.
Hình trên là em đan vòng 5 cho bé 6 tháng tuổi cho kịp tiến độ Embarassed

http://knittingunlimied.blogspot.com

39Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 16/11/2010, 15:26

Penny

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Hnhnh0059 Cô ơi cho con hỏi mẫu khăn hoa cúc này với ạ,con đọc đến dòng đan 2 không hiểu phải làm như thế nào,mong cô chỉ lại giúp con với ạ.

40Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 30/1/2011, 12:35

Ha Trang

Ha Trang
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hi Penny,
Em xem kỹ phần hướng dẫn của chị Rosa và chị Nadia sẽ rõ. Sis copy lại đường link của chị Nadia cho em xem. Đây là cách người ta dùng cả kim móc kết hợp với que đan, cũng tiện để làm nếu em ko muốn quấn len 3 vòng khi đan.
https://www.youtube.com/watch?v=Oo1nf6DDzlo&feature=related
Chúc thành công.

41Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 15/9/2011, 13:24

thanhtrinh

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Hi chị Rosa, cho e hỏi một chỗ :
" Dùng que đan phải lấy ra 5 mũi, mỗi mũi sẽ có chiều dài hơi dài dài, vì mình đã quấn 3 vòng len vào mũi đan này ở dòng trước.
Chuyển hết 5 mũi này sang que đan trái".
Em ko hiểu chỗ này cho lắm. có phải là 5 mũi đang ở que trái mình chuyển qua que phải ko? rồi sau đó lại chuyển qua que trái??e ko hiểu lắm chị có thể giải thích dùm e ko?
E cảm ơn ạ ! nherang

42Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 15/9/2011, 20:03

con ong cai kien

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
thanhtrinh đã viết:Hi chị Rosa, cho e hỏi một chỗ :
" Dùng que đan phải lấy ra 5 mũi, mỗi mũi sẽ có chiều dài hơi dài dài, vì mình đã quấn 3 vòng len vào mũi đan này ở dòng trước.
Chuyển hết 5 mũi này sang que đan trái".
Em ko hiểu chỗ này cho lắm. có phải là 5 mũi đang ở que trái mình chuyển qua que phải ko? rồi sau đó lại chuyển qua que trái??e ko hiểu lắm chị có thể giải thích dùm e ko?
E cảm ơn ạ ! nherang
Em hiểu thật đơn giản là vì 1 mũi đan mình quấn 3 vòng nên giờ mình dùng kim phải để kéo ra thành 1 mũi dài hơn. Kéo qua được 5 mũi dài thì chuyển 5 mũi đó về kim trái lại để đan nhập 1k, vừa đồng thời tạo thêm 4 mũi mới để số mũi đan không bị giảm( theo chart hướng dẫn). Xong lại kéo 5 mũi tiếp...

43Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 16/9/2011, 15:34

thuha09

thuha09
Cuộn len to
Cuộn len to

44Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 12/11/2011, 14:06

luong1108

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chào cả nhà!!!
Các bác ơi em muốn đan khăn tặng bà nhưng không biết đan theo mẫu nào cho hợp lý, mong các bác tư vấn cho em, có mẫu và cách đan thì gửi luôn cho em nhé
Cảm ơn các bác nhiều!!!

45Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 12/11/2011, 14:40

duongthithu

duongthithu
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
mình thấy nếu đan cho bà thì đan khăn hình tam giác thì hợp hơn. ko thì hình vuông hoặc quây tròn cũng ok.

46Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 12/11/2011, 16:46

luong1108

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
bạn có mẫu k up lên cho mình coi nhé
đan hình tam giác thì mình lại không biết chiết mũi
có cái nào đơn giản mà lại mềm mại không?
Cảm ơn bạn nhiều!!!

47Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty đan hoa cúc 18/11/2011, 22:16

kulkul_miu

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Penny đã viết:Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Hnhnh0059 hướng dẫn mình chi tiết mẫu này đk k rosa.

48Đan khăn mẫu hoa cúc - Page 2 Empty Re: Đan khăn mẫu hoa cúc 19/11/2011, 08:35

luong1108

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Bác nào có kiểu đan, móc khăn hình tam giác chỉ dẫn em với nhé, em muốn đan tặng bà nhưng lại không biết đan kiểu gì Smile Các bác giúp em với nhé
Em cảm ơn nhiều!!!

yumiko1910

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
mọi người ui, nhân tiện cho mình hỏi lun, dùng loại len nào để đan hoa cúc là hợp nhất???

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 2 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2