Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Deadclock

Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Được sự đồng ý của Rosa, Mình cũng mong các bạn góp thêm cho topic nhiều kinh nghiệm quý để cùng nhau tìm hiểu về đan lưới nhá...
Cast on for Lace
Cast off for Lace
Các bạn cũng có thể theo dõi một loạt video "How to knit Lace" trên youtube.com, giới thiệu về sợi, quấn chỉ, nối chỉ, gầy mũi ( thẳng + vòng tròn ),...
Gầy mũi cách khác ( hình )

bounce bounce bounce

Deadclock

Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Hướng dẫn dùng Excel để tạo 1 Chart đơn giản cho mẫu Lace knitting
tạo 1 Chart đơn giản cho mẫu Lace knitting

Deadclock

Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Một số mũi đan thường dùng trong Lace knitting:
K : đan xuống
p : đan lên
yo: mũi vắt dây
k2tog: đan xuống 2 mũi cùng nhau (giảm 1 mũi nghiên phải )
ssk : slip, slip, knit (giảm 1 mũi nghiên trái)
sk2p: slip, k2tog, pass (giảm 2 mũi )

Deadclock

Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Mẫu 01:
Cùng nghiên cứu Lace knitting nhá! 12202
chart:
Cùng nghiên cứu Lace knitting nhá! 031419a
Cùng nghiên cứu Lace knitting nhá! 031419b
Cùng nghiên cứu Lace knitting nhá! 031419cgif
Chart đầy đủ: (gồm chart hình, chart chử, chart của viền )

Deadclock

Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Mẫu 2: Arrowhead Lace Cardigan, tay raglan, đan từ trên xuống
Mẫu áo:
Cùng nghiên cứu Lace knitting nhá! Arrowhead-Lace_Cardigan_6_medium
Mẫu nách raglan:
Cùng nghiên cứu Lace knitting nhá! Arrowhead-Lace_Cardigan_8_medium
Làm dấu ở ngay điểm thêm nách tay, đan tới chổ làm dấu thì thêm mỗi bên 1 mũi bằng mũi yo.
Mẫu kiểu chart Arrowhead:
Cùng nghiên cứu Lace knitting nhá! Arrowhead-Lace_Cardigan_4_medium
_ Arrowhead Lace:
(multiple of 10 stitches + 1)
Row 1 (WS): p all
Row 2 (RS): k1, * (yo, ssk) twice, k1, (k2tog, yo) twice * , k1
Row 3 (WS): p all
Row 4 (RS): k2, * yo, ssk, yo, sl2 knitwise-k1-p2sso, yo, k2tog,
yo, k3 * , ending k2

Mũi áp dụng:
_ k… knit
_ p… purl
_ st/sts… stitch/stitches
_ sl… slip
_ pm/sm … place/slip marker
_ ssk… slip slip knit (slip 2 stitches as if to knit, then knit those 2 stitches together)
_ yo… yarn over
_ k2tog… knit two together
_ psso… pass slipped stitch/stitches over

tackebong138

tackebong138
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
chị ui, chị có thể hướng dẫn rõ về cách gầy mũi, đan 1 cái khăn choàng chéo đơn giản được hok ạ? em tìm trên mạng hoài mà hok có clip nào chỉ rõ. em có down về mấy mẫu khăn lace shawl file pdf nhưng hướng dẫn bằng tiếng Anh, khả năng tiếng Anh có hạn nên hok dịch hết được

giangngoc_27_5

giangngoc_27_5
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
ôi, nhìn đẹp nhưng chắc khó đan chị nhỉ, hjx

nhungdt90

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
em rất quan tâm đến lace knitting nhưng vì trình độ tiếng Anh có hạn nên k biết nhiều kiểu. Gần đây nhất em có tìm thấy 1 mẫu lace trên trang clbdanmoc.wordpress.com/2012/02/13/lace-shawl mà em thấy mình có thể đan được. Cho em hỏi loại len dùng để đan lace là loại nào ạ? Loại len Mild Cotton hay loại len nhỏ như len Vĩnh Thịnh ạ?

nhungdt90

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
cho em hỏi thêm là lace-shawl khác nhau chỗ nào ạ?

tackebong138

tackebong138
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
theo mình tìm hiểu 1 thời gian về lace shawl thì khăn lace là khăn có hoa văn đan thành hình chữ nhật hoặc hình vuông còn lace shawl là khăn choàng chéo khăn hình tam giác cân có hoa văn thường khi đan xong thành phẩm sẽ có 1 đường ren chính giữa, con hoa văn thì mỗi mẫu mỗi khác nhau Smile

nhungdt90

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
hj. tks ban.

nhungdt90

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
tackebong138 đã viết:chị ui, chị có thể hướng dẫn rõ về cách gầy mũi, đan 1 cái khăn choàng chéo đơn giản được hok ạ? em tìm trên mạng hoài mà hok có clip nào chỉ rõ. em có down về mấy mẫu khăn lace shawl file pdf nhưng hướng dẫn bằng tiếng Anh, khả năng tiếng Anh có hạn nên hok dịch hết được
bạn có thể share mình mấy chart đó đc ko? happy1

tackebong138

tackebong138
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
bạn vô trang http://www.ravelry.com/
lập 1 cái account sau đó search lace shawl rùi chọn craft là knit, availability là free là coi thoải mái, ko có account ko xem được đâu

ngocdtb

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Mình cũng thíc cái này và cũng đang nghiên cứu. Cơ mà vẫn chưa đâu tới đâu cả. hic hic

nhungdt90

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
mình đan gần xong mẫu swallowtail rồi. khi nào xong sẽ khoe thành quả đầu tiên nhá. hjhj

trangdtk91

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Bạn nào biết đọc chart của lace shawl có thể giúp mình được không? Mình có chart nhưng không biết nó chia part A, B, C thì phải đan như thế nào! Sad(

nhungdt90

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
trangdtk91 đã viết:Bạn nào biết đọc chart của lace shawl có thể giúp mình được không? Mình có chart nhưng không biết nó chia part A, B, C thì phải đan như thế nào! Sad(

Cái này dễ hình dung thôi bạn à. Ví dụ 3A và 3B là hướng dẫn từ hàng 1 đến hàng 11, part 3C và 3D là hướng dẫn từ hàng 13 đến hàng 15.
+ 3A hướng dẫn đan từ đầu hàng đến mũi center stich, nghĩa là mũi tạo đường gân giữa ý
+ 3B hướng dẫn nửa còn lại, bắt đầu từ phía sau mũi Center Stich tới Ending, nghĩa là cuối hàng. Stich Repeat là phần hoa văn lặp lại.
+3C và 3D tương tự như trên, nhưng hướng dẫn từ hàng 13-15.
NGhĩa là khi đan bạn sẽ đan như thế này: hàng 1 3A-3B, hàng 3 3A-3B,...hàng 13 3C-3D, hàng 15 3C- 3D,...
Còn các hàng thuộc WS( wrong side)- mặt trái thì đan như nhau cả. ( ví dụ hàng 2-4-6-8 là mặt trái)
Bạn có thể so sánh với chart chữ để hiểu hơn.
Đấy là kinh nghiệm đan lace shawl lần đầu của mình.

trangdtk91

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Cám ơn bạn nhiều nhá! Smile Bây giờ dễ hình dung hơn nhiều rùi! Có gì mình có thể hỏi thêm bạn được không? Laughing

trangdtk91

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
À mình muốn hỏi thêm là ở Hà nội có chỗ nào bán len sợi nhỏ đẹp không vậy bạn? MÌnh không thích len VĨnh THịnh lắm vì nó hay bị xù mà len cotton thì lại quá to để đan lace shawl. BẠn nào biết địa chỉ có thể giúp mình được không?

nhungdt90

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
k có Razz gì. mình đan xong khăn r mà lười block quá nên chưa dám share. hjhj

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]