Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : 1, 2  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 2 trang]

phuthuylon

phuthuylon
Người điều hành Box Móc
Người điều hành Box Móc
em muốn hỏi cái sơ đồ này ạ! Trông cái áo xinh quá :pf40: :pf40: nhưng không hiểu phải móc thế nào! Crying or Very sad Razz Razz. Móc hàng ngang là 93 mũi sau đó móc lên bao nhiêu hàng ạ??? Em tìm mãi nhưng không thấy chỉ dẫn! 🇳🇴 🇳🇴 🇳🇴

cho em hỏi??? (Áo váy M001) Img05811

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Áo này móc từ giữa ra. Em để ý ở giữa sơ đồ có hai mũi tên, một chỉ lên 1 chỉ xuống. Móc từ giữa ra đến hết rồi lại móc từ giữa ra hết phần còn lại.

Từ giữa (trong chart là hàng mũi bính) móc lên 18 hàng nếu móc miếng trên trước, 19 hàng nếu móc miếng dưới trước. Sau đó chiết vô 44 mũi (18,5 cm). Móc lên 5 hàng rồi lại thêm vào 44 mũi. Rồi lại móc lên 16 hàng. Trong sơ đồ bên trái, số trong ngoặc đơn là chỉ số hàng hoặc số mũi, số bên ngoài chỉ kích thước cm.

Áo này móc khá dễ, khi nào móc xong chụp hình post bên sản phẩm cây nhà lá vườn cho mọi người chiêm ngưỡng em nhé. :pf26:

http://www.danmoc.net

phuthuylon

phuthuylon
Người điều hành Box Móc
Người điều hành Box Móc
Chắc là hơi lâu đây chị ơi! Vì bây giờ em làm biếng và bận lắm! Nhưng sẽ cố gắng làm để đóng góp cho diễn đàn. Cảm ơn chị đã giúp em!

pyb4b3

pyb4b3
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Rosa đã viết:Áo này móc từ giữa ra. Em để ý ở giữa sơ đồ có hai mũi tên, một chỉ lên 1 chỉ xuống. Móc từ giữa ra đến hết rồi lại móc từ giữa ra hết phần còn lại.

Từ giữa (trong chart là hàng mũi bính) móc lên 18 hàng nếu móc miếng trên trước, 19 hàng nếu móc miếng dưới trước. Sau đó chiết vô 44 mũi (18,5 cm). Móc lên 5 hàng rồi lại thêm vào 44 mũi. Rồi lại móc lên 16 hàng. Trong sơ đồ bên trái, số trong ngoặc đơn là chỉ số hàng hoặc số mũi, số bên ngoài chỉ kích thước cm.

Áo này móc khá dễ, khi nào móc xong chụp hình post bên sản phẩm cây nhà lá vườn cho mọi người chiêm ngưỡng em nhé. :pf26:
Chị ơi, chiếc vô 44 mũi là thế nào? Rồi thêm 44 mũi là thế nào nữa?
Với lại làm sao để ra phần nách ạ confused Vì em thấy trong chart phần trước khi chiếc và sau khi thêm không có dính nhau confused
Em mới biết móc nên hơi gà chút. Mong chị chỉ dẫn tận tình ^^~

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Chiết nách này rất dễ nhé. Ví dụ móc miếng trên nhé, sau khi móc 93 mũi bính, móc lên 7+11=18 hàng là đến phần mà em nói là không có dính nhau. Em móc bình thường theo chart ở hàng thứ 19, nhưng đừng móc hết hàng mà chỉ móc vào khoảng 49 mũi, rồi quay lại móc trở về, móc như vậy khoảng 5 hàng, đến hàng thứ 6 móc vào 49 mũi thì thêm vào 44 mũi bính để được 93 mũi như lúc đầu. Sau đó thì móc bình thường cho đến hết.

Số mũi như trên chỉ là tương đối vì trong quá trình móc có xê dịch chút xíu (em móc rồi sẽ thấy) nhưng không nhiều, em phân bố sao cho hợp lý và gần đúng nhất. Nhưng cách làm nhìn chung là như vậy.

mèo mimi

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
em đang móc mẫu M010 mà không biết ráp lại, thấy mẫu bolero chị inferno nói dễ móc nên em cũng bon chen móc mẫu M001 này nè, chị Rosa ơi, sao miếng trên móc lên 18 hàng mà miếng dưới móc lên 19 hàng vậy chị, mình xem chart làm sao để biết móc bao nhiêu hàng hả chị? em thấy chart có ghi 39 (93) là sao hả chị, có phải là 93 mũi tương đương 39 cm không hả chị?

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
mèo mimi đã viết:chị Rosa ơi, sao miếng trên móc lên 18 hàng mà miếng dưới móc lên 19 hàng vậy chị
tại vì ... nó vậy đó. Vì chart nó vẽ vậy chị cũng không biết tại sao. Mà lệch 1 hàng cũng không thấy được đâu.

mình xem chart làm sao để biết móc bao nhiêu hàng hả chị? em thấy chart có ghi 39 (93) là sao hả chị, có phải là 93 mũi tương đương 39 cm không hả chị?
Đúng rồi, số ở ngoài là cm, số trong ngoặc là số mũi hoặc số hàng. Chữ cho em hỏi??? (Áo váy M001) Char-me nghĩa là mũi, chữ cho em hỏi??? (Áo váy M001) Char-dan nghĩa là hàng.

Ráp thì chỗ khoét vào chính là ống tay, em chỉ cần may 2 vai lại với nhau thôi. Xong thì bắt đầu móc viền.

angle1208

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
co ai lam on chi dum minh can ke chut ko?cam on nhieu

mèo mimi

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
em cám ơn chị rosa nhiều nhiều lắm, em móc mẫu M001 được 6 hàng rùi mà hình như em chọn len nhỏ quá nên có chút xíu ah, lúc móc mũi bính cũng móc tới 168 mũi mới được 39 cm hiii, để em ráng kiếm len khác confused1

mèo mimi

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
ủa chị ơi, mẫu M001 này có bàn luận sôi nổi lắm, chị Rosa có chỉ cụ thể lắm đó chị, chị đọc kỹ rồi không hiểu chổ nào chị hỏi tiếp mẫy chị ở đây chỉ mình tiếp he :dan:

mèo mimi

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
ý em quên, chị đánh tiếng Việt có dấu đi chị, đọc dễ hơn, đúng quy định nữa.
Chúc chị cuối tuần vui vẻ

QUEEN

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
chị ơi cho em hỏi em muốn in các mẫu ra thì làm như thế nào?
em đã in thử rồi như mờ lắm nhìn không được em phải làm như thế nào để nhìn rõ được chị chỉ cho em với

phuthuylon

phuthuylon
Người điều hành Box Móc
Người điều hành Box Móc
em thấy đa số các mẫu ở diễn đàn trông rất rõ, in ra rất rõ mà. bạn xem lại đi!!!! có thể mẫu của bạn đã ko rõ sẵn rồi

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
em gửi chị link mẫu nào em thấy không rõ được không? Giống phuthuylon nói là các mẫu được lựa chọn vào bộ sưu tập của diễn đàn có chất lượng rất rõ, trừ các mẫu trong topic "các mẫu móc khác " và "Mẫu đan của thành viên" là các mẫu mà đa số là chart không được rõ thôi.

15cho em hỏi??? (Áo váy M001) Empty Cho mình hỏi chút với 18/10/2009, 17:23

anhtrangtrinh88

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Mình mới tập móc nên gà lắm. Mẫu M001 này, nhìn chart mình hơi hiểu, Nhưng mà mình thấy trong ảnh ngoài thì cái áo có viền, mình ko hiểu làm sao để nối cái viền vào áo?
Với lại cả mình dùng sợi mua ở số 2 Lương Văn Can - sợi trông như chỉ thêu ý, ko biết có được hok nhỉ?

anhtrangtrinh88

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Rosa đã viết:Áo này móc từ giữa ra. Em để ý ở giữa sơ đồ có hai mũi tên, một chỉ lên 1 chỉ xuống. Móc từ giữa ra đến hết rồi lại móc từ giữa ra hết phần còn lại.

Áo này móc khá dễ, khi nào móc xong chụp hình post bên sản phẩm cây nhà lá vườn cho mọi người chiêm ngưỡng em nhé. cho em hỏi??? (Áo váy M001) 897838

Em đã thử móc được đến hàng thứ 7, nhưng mà tình hình là càng ngày số mũi càng tăng và phần em móc được nó có dạng đường cong.
Theo em nghĩ thì chart hướng dẫn như thế tức là móc từ giữa lưng áo ra, nên nếu nó cong thì....

Em sợ mình nhầm nhọt đâu đó dẫn tới thừa mũi nhưng xem kĩ lại chart thì đúng là số mũi tăng lên thật, em quả thực ko hiểu. Có ai giúp em với Sad(

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
anhtrangtrinh88 đã viết:Mình mới tập móc nên gà lắm. Mẫu M001 này, nhìn chart mình hơi hiểu, Nhưng mà mình thấy trong ảnh ngoài thì cái áo có viền, mình ko hiểu làm sao để nối cái viền vào áo?
Viền là sau khi móc xong áo và ráp lại thì mới móc viền bạn ạ. Bạn xem chart số 2 ấy.

Lần sau bạn chú ý dấu hỏi màu xanh ở cuối chart nhé. Đó là đường dẫn đến phần thảo luận của mẫu.

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
anhtrangtrinh88 đã viết:Em đã thử móc được đến hàng thứ 7, nhưng mà tình hình là càng ngày số mũi càng tăng và phần em móc được nó có dạng đường cong.
Có thể ở bắt đầu từ hàng thứ 4 em đã móc thừa mũi. Để ý đầu hàng thứ 4, sau khi móc 4 bính, 1 mũi kép đơn vào mũi 1 thì mũi kép đơn thứ 2 móc vào chân thứ 6 lận (không phải vào chân thứ 5 như các hàng sau đó). Chú ý giữ sao cho số lượng hoa văn (1 kép đơn, 3 bính, 1 kép đơn) trên các hàng là như nhau thì áo sẽ không bị cong.

anhtrangtrinh88

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Em cám ơn chị :X

20cho em hỏi??? (Áo váy M001) Empty mẫu móc của diễn đàn 20/10/2010, 20:36

Anhduong

Anhduong
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Em muốn hỏi topic mẫu móc áo,váy: M001
Em muốn đan thân áo dài thì bao nhiêu mũi và cần khoảng bao nhiêu len. Em nên dùng loại len nào thì đẹp và giá bao nhiêu hả mấy chị em đang ở hà nội. Em là thành viên mới chưa hiểu dõ lắm mong các chị giúp đỡ em xin cám ơn nhiu nhiu :hoa:

Anhduong

Anhduong
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
sao không chị nào trả lời dùm e vậy mây chị ơi
Sad

thuhang121083

thuhang121083
Cuộn len to
Cuộn len to
Có ss nào đã móc mẫu áo này chưa, chỉ cho e cách móc viền áo với. E nhìn chart mà không hiểu cho lắm.
- Phần viền của nách áo là mình móc tròn theo toàn bộ nách luôn hay chỉ móc một phần.
- Phần viền cổ áo và dọc thân áo: bắt đầu bằng 4 mũi bính từ giữa thân áo. Nhưng từ giữa thân móc xuống phần lai áo hay móc lên phần cổ áo (cổ áo chỉ móc viền 1 phần).
E đang cần hoàn thành mẫu áo này gấp gấp nên mong các ss giúp đỡ. Cảm ơn.

heocoilove

heocoilove
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
em tham gia bên box đan toàn đọc chart chữ quen rồi bi giờ làm quen bên này nhìn chart hình khó quá
hồi trước em có móc túi xách nhưng bây giờ muốn móc áo khoác có mấy đoạn chiết nách lại càng bí rị
có mem nào hướng dẫn thành chart chữ giúp em được không?
tặng hoa trước nha hi hi happy2

tide_edu

tide_edu
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
các chị ơi móc theo hướng dẫn rồi, ráp áo như thế nào ạ confused

smallcorner

smallcorner
Cuộn len to
Cuộn len to
Áo này chỉ phải ráp ở vai. Em ráp nối A1 với A2, B1 với B2 theo chú thích ở hình nha:

cho em hỏi??? (Áo váy M001) Img05812

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 2 trang]

Chuyển đến trang : 1, 2  Next