Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : 1, 2, 3  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 3 trang]

1Chào mừng 30/4 và 1/5 Empty Chào mừng 30/4 và 1/5 24/3/2009, 09:32

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
sắp đến hai ngày lễ lớn rồi kà. Các chị tổ chức trò gì cho có không khí đi ạ

Dieu An

Dieu An
Giải nhất đan móc Hè 2009
Đúng rùi! làm gì đó đi, tổ chức đan móc mẫu nào đó, sp cây nhà lá vườn của forum mình đi cả nhà!
Tìm mẫu nào mà ai nhìn vô cũng có thể làm được rùi cho thời hạn post bài hen! rùi sau đó tổ chức họp mặt mang ra trình diện nhau được không mọi người?
Mình ở Sài Gòn, còn mọi người ở đâu, chỉ sợ xa quá không tập họp lại được!

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Trời ơi chị em máu me quá nhe. :pf27:

Mọi người cứ thảo luận nhé, Rosa sẽ lập topic sau và tuyên bố khai mạc. nherang

http://www.danmoc.net

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Mọi người thích làm chung 1 mẫu hay mỗi người tự chọn mẫu theo ý thích? Rosa thấy sắp mùa hè nên mình chọn mẫu nào mát mẻ chút :pf29:. Rosa có một số đề nghị sau:

1. Móc (đan) giỏ
2. Móc (đan) bolero, áo khoác

Mình sẽ chọn 1 trong 2 chủ đề để làm. Chị em cho ý kiến nhé!

hatmit

hatmit
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị Inferno nêu ý tưởng hay quá. Mit' cũng mún bon chen nhưng Mit' chả bít mẫu nào mát mẻ cả. Hjx... Vì từ trước tới giờ toàn khăn, nhờ chị Rosa mà bon chen được thêm mũ. Thui thì lại ở ngoài cổ vũ cả nhà vậy. Nhà mình zazo
Mit' thấy thích chủ đề thứ 2 nhất đó chị Rosa. Chị em nào biết đan bolero (đan nhé. Mit' kô bít móc đâu) thì chỉ Mit' với. Mit' thích cái đó lắm nhưng chưa thục hiện được. Lần trước chị Rosa có hướng dẫn nhưng mà vẫn chưa làm đc. Nhưng ma vẫn mun' bon chen. Mong chị em giúp đỡ.......^^

Dieu An

Dieu An
Tán thành ý kiến cả nhà!
Mình sẽ móc bolero nhen!
Kiểu tự xử luôn hả Rosa?
Mùa hè móc khoác lửng mặc với áo dây nghen!

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
em thấy kiểu gì cũng được What a Face Cơ mà theo đề tài thôi, còn mẫu mọi người tự chọn theo ý thich rosa nhé. Hay cùng móc 1 kiểu bolero nào dễ xương ơi là dễ xương đi, Luc ấy họp off ai cũng mặc "đồng phục" của hội rồi đấy:cheers:

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Vậy là móc (đan) bolero nhé, còn móc mẫu chung hay tuỳ ý thì ... chắc tuỳ ý mọi người hả? Nhưng Rosa có ý kiến thế này, chị em nào móc mẫu nào thì post trước mẫu cho mọi người cùng xem, để nếu người khác thấy đẹp quá thì lấy về làm luôn, coi như làm chung để có chỗ nào khó thì hỏi nhau cho dễ. Hoặc ai có mẫu nào đẹp muốn rủ mọi người làm cùng thì post mẫu lên nhé.

@hatmit và all: Rosa đang đan 1 bolero (mới được có mấy hàng) và đang ngâm nó, nếu mọi người thích Rosa post mẫu rồi mình làm chung. Có điều mẫu này hơi khó tí vì vặn với yo tá lả, nhưng nếu mọi người có quyết tâm làm cùng rosa sẽ chỉ cụ thể.

Là mẫu này nhé, chart đã có trong mẫu đan áo váy.

Chào mừng 30/4 và 1/5 241010

ốc tiêu

Cuộn len to
Cuộn len to
Rosa ơi, cho ốc tiêu tham gia học đan áo bolero với. Từ lúc học đan tới giờ cũng muốn đan áo nhưng đan một mình ngán quá vì sợ không biết đường làm cho đến nơi đến chốn và cũng ngại nhìn chart hình cũa Nhật nữa, giờ có người đan chung thì hay quá. Hy vọng lần đan áo này thì ốc tiêu sẽ làm quen được với cách nhìn chart hình của Nhật, lúc đó thì sẽ lăn xã vô đan cái khác nữa. ốc tiêu đan móc thì còn tệ và lâu hơn nàng Bân đan áo nữa, chắc khi nào hạt mít với Rosa đan xong rồi ngồi ăn bánh uống nước một hồi rồi ốc tiêu mới đan xong quá. Nhờ hạt mít và Rosa hướng dẫn chi tiết thêm cho ốc tiêu hen. Cám ơn mọi người nhiều lắm nhe.

10Chào mừng 30/4 và 1/5 Empty Re: Chào mừng 30/4 và 1/5 26/3/2009, 18:57

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Đây là ấy mẫu nằm trong tầm ngắm của em. Nhanh - đẹp - thoáng mát - dễ thương mà cũng dễ làm luôn :k41:

Chào mừng 30/4 và 1/5 DSCN2780

Chào mừng 30/4 và 1/5 Bolero20crochet20p8vg7ms8

Được sửa bởi inferno ngày 27/3/2009, 13:37; sửa lần 2.

11Chào mừng 30/4 và 1/5 Empty Re: Chào mừng 30/4 và 1/5 27/3/2009, 05:10

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
ốc tiêu đã viết:ốc tiêu đan móc thì còn tệ và lâu hơn nàng Bân đan áo nữa, chắc khi nào hạt mít với Rosa đan xong rồi ngồi ăn bánh uống nước một hồi rồi ốc tiêu mới đan xong quá.

Có khi Rosa đan còn lâu hơn ốc tiêu đó chứ, Rosa ngâm cái áo này mấy tuần rồi, có người đan chung hy vọng sẽ có khí thế hơn. nherang

@inferno: áo móc này xinh quá, em có chart không post cho mọi người xem luôn, em để dưới dạng đường link ấy.

12Chào mừng 30/4 và 1/5 Empty Re: Chào mừng 30/4 và 1/5 27/3/2009, 07:18

ốc tiêu

Cuộn len to
Cuộn len to
Mà ốc tiêu thấy hình thức đan móc thành nhóm như vậy cũng hay đó vì vừa có tinh thần đoàn kết giúp đở lẫn nhau mà lại vui nữa và tạo không khí sôi động cho diễn đàn nhà mình thêm. Chị em ơi có ai muốn đan chung nữa hông?
Rosa và hat mit ơi, khi nào thì tiến hành đây nè? Mẫu áo của Rosa càng ngắm càng xinh nhe, vì nhìn kỹ thì thấy có mũi vặn thừng rất có nét.

13Chào mừng 30/4 và 1/5 Empty Re: Chào mừng 30/4 và 1/5 27/3/2009, 08:59

Dieu An

Dieu An
inferno đã viết:Đây là ấy mẫu nằm trong tầm ngắm của em. Nhanh - đẹp - thoáng mát - dễ thương :k41:

Chào mừng 30/4 và 1/5 DSCN2780Chào mừng 30/4 và 1/5 Bolero20crochet20p8vg7ms8

Mình cũng kết mẫu này luôn!
vậy mình móc bolero iống mẫu của Inferno nhe!
mẫu quả dứa nhen, I ới cậu gửi chart cho tớ được không, hình như catalog của mình không có mẫu này!
Mẫu xanh rêu hoa văn quả dứa nghen!
Cảm ơn Inferno nhiều nhe!
Nếu cần tập họp lại nơi nào đó thì báo nhau biết nhen cả nhà!
Chúc mọi người ngày mới vui vẻ!

14Chào mừng 30/4 và 1/5 Empty Re: Chào mừng 30/4 và 1/5 27/3/2009, 15:46

yenyen

yenyen
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
mình đi theo mẫu của inferno. Mẫu 1 đã móc rùi và đã đi cho luôn rùi nên ko còn sót lại chiến tích nữa. Mẫu thứ 2 cũng nhăm nhe từ lâu rùi mà vì còn dở dang nhiều cái quá nên chưa bắt tay vào làm.
Bây giờ thấy Inferno tiến cử mẫu nên mình sẽ đầu quân theo bạn luôn Laughing :dan: . Mình thì móc chậm lắm, có gì Inferno đi trước chỉ giáo nha.
Mình đang móc cái giỏ trắng của Inferno đó. 2 ngày rùi vẫn chưa xong Embarassed .

15Chào mừng 30/4 và 1/5 Empty Re: Chào mừng 30/4 và 1/5 28/3/2009, 03:42

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Như vậy là sẽ chia thành 2 nhóm. Nhóm 1 sẽ đan theo mẫu của Rosa, nhóm 2 sẽ móc theo mẫu của inferno.

Rosa tạo 2 topic hỏi đáp của 2 mẫu bên phần hỏi đáp. Mọi người sẽ thảo luận cách đan móc ở đó nhé.

Thời hạn nộp bài là ngày 1/5, chị em móc xong sẽ post hình sản phẩm ở topic này luôn nhé. Rosa nhắc nhỏ chị em là đừng có post hình sp chưa xong nhé, để đến khi nào xong hẳn rồi post lên cho nó hấp dẫn. nherang

Mình sẽ xem đây như 1 trò chơi chứ không phải thi, nên sẽ không có giải thưởng. Nhưng sẽ là dịp để mọi người quyết tâm làm 1 sản phẩm mình thích, mọi người cùng trao đổi và giúp nhau hoàn thành sp nhé.

Các chị em khác muốn tham gia làm cùng có thể để lại tin nhắn ở topic này. Hiện tại số người đăng ký như sau:

Nhóm 1 (đan): Rosa, ốc tiêu.
Nhóm 2 (móc): inferno, dieu an, yenyen.

Mong người sẽ tham gia đông hơn nữa.

Chị em có thể bắt đầu tiến hành đan móc đi ạ. Mà nhóm móc đan chậm thôi nhá đợi bên này đan với. Hay là móc 2 cái chấp bên này đan 1 cái nhở nherang (j/k)

16Chào mừng 30/4 và 1/5 Empty Re: Chào mừng 30/4 và 1/5 29/3/2009, 02:51

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
cái mẫu bolero quả dứa ấy em mới ì ạch xong có 2 cái tay áo thôi dan2 dan2

Sẵn nói về bolero em có 1 cuốn sách "kính thưa các loại bolero" của bạn học ở TQ mang về cho, đan móc đủ cả, gần 400 mẫu, rất phong phú nhưng trình đan lát của em ẹ quá nên xài sách này 1 mình hơi phi, em cũng mún chia sẻ với 4rum nhưng chụp hình lại thì mờ quá, nên nếu ai hăm hở thì cứ pm cho em, em cho mượn đi photo xài cho sứong :pf39:

17Chào mừng 30/4 và 1/5 Empty Re: Chào mừng 30/4 và 1/5 29/3/2009, 12:41

ốc tiêu

Cuộn len to
Cuộn len to
inferno ơi, chậm chậm chờ chờ ốc tiêu với hehe. Với cái đà chăm chỉ này của inferno thì chắc inferno chấp cả nhà 2 - 1 được rồi đó. Sao mà có người vừa chăm làm lại khéo tay đến vậy kìa? cheers number1
Về quyển sách hay mà inferno nói đó, nếu chụp hình quá mờ thì có thể nhờ anh xã inferno đem đến công ty nhờ scan ké tí chắc cũng hông sao, rồi up lên chia sẽ cho chị em. ốc tiêu cũng có tìm rất nhiều trên internet có nhiều quyển sách dạy đan móc nhưng đa số bằng tiếng anh mà chưa có quyển e-book nào về đan móc bằng tiếng việt hết. Chị em nào có quyển sách về đan móc nào hay hay mà bằng tiếng việt thì scan rồi share files cho chị em coi như tạo thư viện e-book cho diễn đàn nhà mình, ốc tiêu khoái đan móc những mẫu có hướng dẫn bằng tiếng việt vì đa số dễ hiểu hơn trong lời hướng dẫn cũng như hình minh họa nhất là cho những người còn lơ tơ mơ về đan móc như ốc tiêu vậy nè. Đi ra nhà sách tìm nhiều khi không phải lúc nào cũng có những quyển đặc sắc nên lắm lúc tiếc ghê luôn đó.

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Chào mừng 30/4 và 1/5 3392417875_857730e9a9

Chào mừng 30/4 và 1/5 3393231638_b518bb9cd0

Chào mừng 30/4 và 1/5 3393233252_323fb447a1

Chào mừng 30/4 và 1/5 3393234578_901bfd64d8

Chào mừng 30/4 và 1/5 3393238778_77b958cbba

Chào mừng 30/4 và 1/5 3393237378_6eac2e4ed2

em mới vừa làm xong cái bolero (3ngày) nhưng làm xong thấy dường như em nó hơi bé thì phải Sad Đang bắt tay vào làm cái khác. Dạo này giời nắng nên em đồng bóng luôn, mua tới cả kg chỉ kim tuyến Nhật đủ các mầu về móc bolero cho sung sướng :dan:
Mấy mẫu trong sách ấy đây ạ, chụp = dt lại vào buổi tối nên hơi phò. Còn chồng em thì làm CSHS, cơ quan chỉ có cùm còng với súng, chạ có máy scan đâu ạ :pf39: . Mà sách tới mấy trăm trang, nếu ra tiệm scan thì em ốm mất (đói len luôn)

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Sao Rosa không thấy hình inferno post ta. Mọi người có thấy không?

legend

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
hiz, em cũng ko thấy :pf38:

ốc tiêu

Cuộn len to
Cuộn len to
Rosa ơi, hình như diễn đàn có error về gửi hình lên diễn đàn vì lúc nảy ốc tiêu có host hình lên host của diễn đàn mà sau đó send bài thì xem lại nó lại không có hình.

Chào mừng 30/4 và 1/5 77313110

Loay hoay mãi định xài cách đưa link hình từ trang website khác vào nhưng cũng không được, vì khi đưa vào thì ok xong lại không có dòng lệnh hiển thị link hình, ốc tiêu thử nhập dòng lệnh bằng tay vào nhưng cũng không đăng được hình. Chụp màn hình lỗi và chạy sang bên này báo cho Rosa thì lúc đầu cũng không đăng lên được, sau đó host thêm 1 lần nữa send lại thì host cái hình này được, đang tính xóa bài thì cái nút xóa bài nó không có mà có 2 nút trích dẫn, sửa bài thôi. Không còn cách nào khác để bài này luôn. ốc tiêu nghĩ là chắc có error rồi nên mới có tình trạng này, Rosa check thử xem sao. Nếu không có thì có lẽ tại cái trang website host hình này nó cà giựt chăng? Mà nếu vậy sao hình của inferno cũng không đăng được?
Đây là màn hình lúc sau này không có nút xóa bài nè Rosa ơi.

Chào mừng 30/4 và 1/5 50628410

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Host hình của diễn đàn thỉnh thoảng do bị quá tải (vì dùng chung server chủ của forumotion) nên nhiều khi một số hình ảnh hiển thị không đầy đủ. Cái nút xoá bài thật ra vẫn ở đó nhưng nó không hiện lên, nếu dí con chuột vào thì sẽ thấy hiện dòng chú thích xoá bài. Bây giờ thì ổn rồi đúng không? Rosa thử post hình bằng link photobucket và host diễn đàn mình thì thấy chạy tốt, những lúc thế này chị em chịu khó chờ một chút cho server ổn định lại rồi post hình.

Còn việc post link hình từ các trang khác như imageshack, photobucket, flickr mà nó không hiện là do lỗi server từ các trang đó, vì mấy host đó mình dùng miễn phí nên nó quy định trong 1 khoảng thời gian nào đó chỉ được bao nhiêu đó lượng người xem hình của bạn, nếu quá hình sẽ tự động hiện lỗi, hoặc sau 1 thời gian gian thì mất hẳn, cái này Rosa chưa rõ lắm để nghiên cứu thêm.

Cách tốt nhất là nên tạo một tài khoản ở trang đó rồi post hình vào tài khoảng của mình, đừng post hình tạm thời 1 thời gian sau hình sẽ mất tiêu.

Mà ốc tiêu post hình gì vậy, bolero OT làm đến đâu rồi. Rosa vẫn đang rà rà mới đan được đến hàng thứ 35. nherang

ốc tiêu

Cuộn len to
Cuộn len to
hôm nay ốc tiêu cũng gặp trường hợp cà giựt trong host hình như hôm trước nhưng sau một hồi chiến đấu vật lộn với việc up hình lên không mệt mỏi hehe thì cuối cùng host nó cũng thương tình mà cho ốc tiêu up lên.
Rosa ơi, nhắc tới việc đan áo bolero thì ốc tiêu đang one two three dậm chân tại chổ nè. Lúc này busy quá tuy nhiên sẽ tranh thủ bắt tay và hoàn thành sớm hoặc đúng tiến độ như đã dự định. Rosa đan trước rồi ốc tiêu học hỏi theo từ từ, cuối cùng thì công cuộc kháng chiến đan áo cũng nhất quyết thành công mà phải không chị em?

inferno

inferno
Cuộn len to
Cuộn len to
Chào mừng 30/4 và 1/5 Dsc00490jxn

Đây... con quả dứa của em. Sợi Hàn (len loại 3 sợi se lại, tuy là len nhưng không nóng nực như len thái, cũng ko xù) Mới móc xong hôm qua, mặc vừa vặn vô cùng, đã diện để đi chơi với anh xã xệ nhà em rồi ạ. Giờ thì giặt sạch cất tủ chuẩn bị họp off :k41:

Dieu An

Dieu An
Hello!!!

Diệu An nộp bài đây, xong rồi, hihihi hình như 1 tuần lễ mới xong đó!
Chưa giặt ủi gì hết, làm xong mừng quá chụp hình post lên luôn!

Đây là mặt trước

Chào mừng 30/4 và 1/5 Picture056-1

Đây là mặt sau
Chào mừng 30/4 và 1/5 Picture058

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 3 trang]

Chuyển đến trang : 1, 2, 3  Next