Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

virgo

virgo
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Em muốn đan khăn có hình trái tim liên tiếp đó. Tìm mỏi mắt trên google chỉ thấy 1 cái hướng dẫn khó hỉu wá.

Bước 1 thì đan xuống hết, bước hai thì quấn hai vòng dây sau đõ cũng đan xuống hết.bước 3 là gỡ 2 mũi đầu tiên (lấy 2 mũi qua que đan bên trái,sau đó chuyển sang que đan bên phải) vắt mũi thứ 2 qua mũi thứ 1,rồi đan lên mũi thứ 2,sau đó đan lên mũi thứ 1.Bạn cứ làm 2 mũi một như thế là được.Tất cả khăn chỉ là lặp lại 3 bước này ^^!

Bạn em sắp đi nước ngoài rùi. Huhu.. Giúp em hoàn thành cái khăn này nhé. Ah, với cả là làm thế nào đan mà kết hợp hai màu len nữa nhé. Thanks các ss nhìu nhìu! I need your help. Please!!!!!!! 99185

Ansa_Nguyễn

Ansa_Nguyễn
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Tớ thấy cái hướng dẫn đấy chi tiết quá rồi, nên cũng chả biết phải nói với bạn thế nào? tớ nghĩ cứ bắt số mũi chẵn thôi là được rồi, bạn vào trong hướng dẫn đan cơ bản ở trên diễn đàn ấy, xem mũi lên là ntn. sau đó thì đan thôi. Ít ra trước khi hỏi chắc bạn cũng phải xem hết diễn đàn chứ nhỉ^^ vì những cái bạn hỏi được hướng dẫn chi tiết hết rồi đó I need your help. Please!!!!!!! 639967 . Lôi kim ra, bắt len vào, có thực hành thì mới làm được bạn ạ, bạn cứ ngồi nhìn màn hình máy tính mà không bắt tay thực hiện thì sao làm được hả bạn^^, chúc bạn thành công nhá.

virgo

virgo
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Vấn đề là em không hiểu lắm chỗ bước 2: Quấn 2 vòng dây là quấn thế nào ạ? Em thực hành rồi nhưng không có chart nên theo cách hướng dẫn này nó lỗ chỗ và thừa thiếu vui lắm ạ. Hix... Em cũng đọc hết diễn đàn và học đan cơ bản rồi đấy chứ? Túm lại là đọc cái hướng dẫn này em không thể tiêu nổi. Pó tay rùi.......

Ansa_Nguyễn

Ansa_Nguyễn
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to

Ở đây bạn không hẳn là thực hiện mũi đan vòng(yarn over), bạn xem cách vòng chỉ của mũi này nhé, thay vì đan bình thường, vòng 1 vòng chỉ, bây giờ bạn vòng 2 vòng chỉ thôi, vả lại, khi đan các mẫu đan kiểu thì ít ra cũng phải đan 1 đoạn nó mới thành hình được bạn ạ, chứ lúc đầu nó nhăn nheo quăn queo trông đến là tội^^, cố lên bạn ơi, tớ thấy kiểu đan này cũng không có khó đâu mà I need your help. Please!!!!!!! 282116

virgo

virgo
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Xong rồi. Em đã học cách đan double knitting và đã hoàn thành xong khoản trái tim rồi. Xong cái quả quà tặng cho bạn này em sẽ học lại cách đan trái tim phức tạp này để rèn luyện tay nghề. Hì... Nhưng mừ cho em hỏi nốt 1 câu nữa nhá: khăn cho boy thì dài khoảng bi nhiêu là vừa nhỉ? Em đan cũng mỏi mỏi tay rùi (207cm) mà chẳng bít nên dừng hay chưa? Merci.......

Slum_dunk

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Bạn đan xong roài nhưng mà mình cứ chía sẻ tý kinh nghiệm cho các bạn khác là nếu đan trái tim thì nên đan 2 màu, mỗi màu là 1 hàng tim, như thế sẽ đẹp hơn, một cái nữa là nên đan sợi len to to, nếu là len tàu thì chập đôi đan sẽ đẹp hơn

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
virgo đã viết:
Xong rồi. Em đã học cách đan double knitting và đã hoàn thành xong khoản trái tim rồi. Xong cái quả quà tặng cho bạn này em sẽ học lại cách đan trái tim phức tạp này để rèn luyện tay nghề. Hì... Nhưng mừ cho em hỏi nốt 1 câu nữa nhá: khăn cho boy thì dài khoảng bi nhiêu là vừa nhỉ? Em đan cũng mỏi mỏi tay rùi (207cm) mà chẳng bít nên dừng hay chưa? Merci.......

Thông thường chiều dài khăn = chiều ngang 2 giang tay. Trong các mẫu đan chị thấy chiều dài khăn cỡ 170 cm. Em đan 207 cm thì nên stop lại được rồi đó, hehe. Wink

http://www.danmoc.net

virgo

virgo
Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chết cha! Thế thì khăn của em dài quá rồi hả chị? Chắc không sao đâu chị nhỉ? Hix... Dưng mà cũng... Cảm ơn chị Rosa. Em sẽ tìm cái máy ảnh chụp hình cái khăn trước khi đem đi tặng rùi post ảnh cho mọi người xem sản phẩm đầu tay của em (căng hết cả mắt để không nhầm mũi đan. hì....)

melody

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
I need your help. Please!!!!!!! Untitled-2
Các chị ơi e tìm đc mẫu này ở trên mạng,hướng dẫn của nó có 1 số chỗ e không hiểu,các chị cso thể giải thích cho e đc k ạ(mấy cái e đánh dấu màu đỏ ạ )

CO 31 sts.
Note: Slip first st of every row purlwise, then bring yarn between needles
to back of work, ready to knit the next stitch.

Row 1: K all sts.
Row 2: Sl1, k13, sl1, k2tog,
psso, k14. (29 sts)
Odd numbered Rows 3-17: Sl1, k to end.
Row 4: Sl1, k12, sl1, 2tog, psso, k13. (27 sts)
Row 6: Sl1, k11, sl1, k2tog, psso, k12. (25 sts)
Row 8: Sl1, k10, sl1, k2tog, psso, k11. (23 sts)
Row 10: Sl1, k9, sl1, k2tog, psso, k10. (21 sts)
Row 12: Sl1, k8, sl1, k2tog, psso, k9. (19 sts)
Row 14: Sl1, k7, sl1, k2tog, psso, k8. (17 sts)
Row 16: Sl1, k6, sl1, k2tog, psso, k7. (15 sts)
Row 18: Sl1, k5, sl1, k2tog, psso, k6, CO 9 sts. (22 sts)
Row 19: Sl1, k21, CO 9 sts. (31 sts)
Work Rows 2-19 8[12, 17] times more, then work Rows 2-17 once.

Proceed to End Rows.

End Row 1: Sl1, k5, sl1, k2tog, psso, k6. (13 sts)
Even Numbered End Rows 2-10: Sl1, k to end.
End Row 3: Sl1, k4, sl1, k2tog, psso, k5. (11 sts)
End Row 5: Sl1, k3, sl1, k2tog, psso, k4. (9 sts)
End Row 7: Sl1, k2, sl1, k2tog, psso, k3. (7 sts)
End Row 9: Sl1, k1, sl1, k2tog, psso, k2. (5 sts)
End Row 11: K1, sl1, k2tog, psso, k1. (3 sts)
End Row 12: K3tog. Break yarn. pull through rem st and pull tight.

Note:
sl1-k2tog-psso: slip one stitch knitwise, knit the next two stitches
together, pass the slipped stitch over

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Sl1 = Slip 1 (mũi dời: chuyển mũi sang que đan phải mà không đan).
CO 9 stitch = Cast on 9 stitch: gầy thêm 9 mũi.
Work Rows 2-19 8[12, 17] times more = lặp lại từ hàng 2 đến hàng 19 thêm 8[12, 17] lần nữa.

Smile

melody

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Rosa đã viết:Sl1 = Slip 1 (mũi dời: chuyển mũi sang que đan phải mà không đan).
CO 9 stitch = Cast on 9 stitch: gầy thêm 9 mũi.
Work Rows 2-19 8[12, 17] times more = lặp lại từ hàng 2 đến hàng 19 thêm 8[12, 17] lần nữa.

I need your help. Please!!!!!!! 639967
chị ơi cái "gầy thêm 9 mũi " nữa thì mình đang đan thì gầy thêm kiểu gì ạ,hay đấy là mũi vòng ạ :-/
thêm 8[12,17] lần nghĩa là sao hả chị

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
melody đã viết:chị ơi cái "gầy thêm 9 mũi " nữa thì mình đang đan thì gầy thêm kiểu gì ạ, hay đấy là mũi vòng ạ :-/
thêm 8[12,17] lần nghĩa là sao hả chị

Cách gầy thêm mũi em xem ở đây:

melody đã viết:thêm 8[12,17] lần nghĩa là sao hả chị
Nghĩa là thêm 8 lần. Còn số 12, 17 chị đoán là dành cho các kích thước khăn rộng hơn. Cái này họ phải có hướng dẫn từ đầu chart là các số trong dấu [] biểu thị điều gì.

melody

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Rosa đã viết:
Nghĩa là thêm 8 lần. Còn số 12, 17 chị đoán là dành cho các kích thước khăn rộng hơn. Cái này họ phải có hướng dẫn từ đầu chart là các số trong dấu [] biểu thị điều gì.
e cảm ơn chị Laughing

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]