Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1mũi móc cơ bản Empty mũi móc cơ bản 12/1/2009, 07:38

hoahongdo

hoahongdo
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Chị Rosa ơi, mũi dời là như thế nào ạ ? Có phải nó là móc mũi đơn vào mũi mình muốn dời đến không ạ ?

2mũi móc cơ bản Empty Re: mũi móc cơ bản 12/1/2009, 16:45

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Mũi dời móc như thế này:
Đâm kim vào mũi cần móc (cách đâm kim giống mũi móc đơn), lấy 1 vòng len, móc qua mũi vừa đâm qua và qua luôn mũi đang ở trên que móc. (trong khi mũi đơn là đâm kim vào mũi cần móc, lấy len, móc qua mũi vừa đâm qua, lấy len, móc qua 2 mũi).

Mũi dời khác mũi đơn ở chỗ nó không làm tăng chiều cao sản phẩm lên, vì vậy có thể dùng mũi dời để di chuyển từ chỗ này đến chỗ khác mà không làm mất đi hình dáng hiện tại của sản phẩm. Để dời từ điểm A đến điểm B, giả sử A và B cách nhau 5 mũi, thì em phải đan 5 mũi dời vào 5 mũi đó từ A đến B, khi đó hình dáng sp từ A đến B vẫn không đổi, chỉ có điều 5 mũi đó nó dày hơn 1 tí. Mũi dời móc xong em sẽ thấy nó hơi giống mũi bính dính chặt vào mũi được móc vậy.

Mũi dời để kết 2 bông hoa chẳng hạn thì đâm kim vào 2 mũi của 2 bông hoa, xong lấy len, móc qua 2 mũi vừa đâm qua và qua luôn mũi đang ở trên que móc. Sau đó lại móc mũi dời đến chỗ cần nối tiếp theo.

Không biết chị giải thích vậy em đã hình dung được chưa scratch

http://www.danmoc.net

3mũi móc cơ bản Empty Re: mũi móc cơ bản 12/1/2009, 20:48

hoahongdo

hoahongdo
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
em hiểu rồi ạ Laughing ( hi vọng hiểu đúng hết ) Cảm ơn chị Rosa nhiều nhiều :k15:
em đang tập tành tí móc vì có bạn gửi cho xem cái này cũng ngộ ngộ xinh xinh
móc di động hoa hướng dương

4mũi móc cơ bản Empty Re: mũi móc cơ bản 13/1/2009, 02:52

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Em ơi cái này hay quá, mà chị xem đâu có thấy mũi dời gì đâu. Nhưng trong clip mũi kéo chính là mũi dời đấy, cũng dùng để khép mũi cuối cùng lại. Chị xin cái link này qua bên Cuộc thi Cuộn len Vàng dụ dỗ mọi người nhá Laughing

http://www.danmoc.net

5mũi móc cơ bản Empty Re: mũi móc cơ bản 13/1/2009, 21:17

hoahongdo

hoahongdo
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
à em xem trong clip nó ghi là mũi kéo, ngó lại giáo trình móc của chị thì em thấy nó là mũi dời nên em hỏi ạ Razz

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]