Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3, 4, 5  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 3 trong tổng số 5 trang]

tide_edu

tide_edu
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Thuhang ơi,mình không biết đưa hình lên diễn đàn như thế nào? nếu mình muốn móc áo này cho em bé 3 tuổi thì phải làm sao???
mình mới móc được có 3 miếng rấp lại thấy nó to quá,thu hang giúp mình nhé... cám ơn thuhang nhiều

ilangilang

ilangilang
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
tide_edu đã viết:thuhang121083 ơi, mình móc được 3 miếng tam giác rồi, ráp lại với nhau thấy nó sao đấy. nó không giống như thuhang móc. tức là miếng 1 và 3 không nằn trên 1 đường thẳng mà nó cứ cong vòng lại với nhau. giúp mình với....àh thu hàng giúp mình móc mẫu M037 của em bé luôn nhé. cám ơn thuhang trước nha...

Cái này, em nghĩ là bị giống em nè, nó ko ra từng miếng tam giác thẳng thớm, mà cong vòng các cạnh cứ như miếng bánh quy ấy:D Kết quả là e ko làm sao cho nó thẳng thớm dc, nên em chỉ may phần giữa với nhau (chính là phần cong cong đó), sau đó giữa các miếng có lỗ trống, em móc thêm cái hoa ở giữa che lại. Để hôm nào lấy lại máy ảnh, e chụp cho chị xem thử có áp dụng dc cách đó ko.

Chị móc bằng chỉ gì, kim số mấy thế? em móc bằng kim 1,9, chập đôi chỉ cotton VN thì nó cũng ko ra to mấy=> nếu dùng kim 1,0 và móc 1 sợi có khi còn nhỏ hơn, chị làm thử xem.

tide_edu

tide_edu
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
mình móc bằng kim 1.9 và len sợi trung quốc nhìn cũng được lắm. nhưng nó không thẳng thớm gì cả...

blueheaven2901

blueheaven2901
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
em bon chen một tẹo! có phải các chị khi ráp hình tam giác không quay ngược không ạ! em nghĩ vì vậy nên nó mới cong đấy ạ! 2 hình tam giác gần nhau thì phải quay ngược ạ! em hiểu nhưng em không biết giải thích thế nào ạ! nôm na là 2 tam giác ghép lại sẽ thành 1 hình bình hành ạ! hihi

ilangilang

ilangilang
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Hiểu ý blueheaven rùi, nhưng mà có lẽ ko phải đâu blue ơi, cái này móc ra tam giác đều, thì quay ngược quay xuôi gì nó cũng vậy mà^^ cứ ghép cạnh tam giác này với tam giác kia là dc mà. Kiểu của ilang mắc phải là các cạnh nó cong tròn, nếu cứ may hết đường viền với nhau thì sẽ bị phồng lên, ko thẳng dc. Chán quá, máy ảnh đang ở chỗ bảo hành, ko chụp cho mọi người xem dc:(

blueheaven2901

blueheaven2901
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
dạ đúng rùi, em nhầm hihi. thế các chị thử ráp bằng kiểu khác xem thế nào. vì em cũng làm rùi và không thấy bị như vậy mà, nên em cũng không tượng tượng ra. nhưng nếu nó phồng lên chứng tỏ 1 trong 2 cạnh dài hơn hihi. khi nào có ảnh ilang up ảnh lên cho em mở mang tầm mắt nhé hihi Suspect

ilangilang

ilangilang
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Có hình rùi, tình hình là mình bị như thế này đây:
cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 IMG_2863
Nếu kéo căng rồi may các cạnh vào với nhau thì nó sẽ thẳng ra dc 1 tí, sau đó lại cong vòng trở lại và bị gập ghềnh ở nếp, nên thôi mình xử lí nó như sau luôn:
cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 IMG_2865
cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 IMG_2866
May các cạnh ở phần giữa thôi, sau đó móc 1 vòng tròn (hơi giống bông hoa hihi) ở giữa để che chỗ trống.

Áo này vẫn chưa làm xong, vì dở dang hết chỉ mà chưa có đi mua lại dc:(

Phtt

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
ilangilang đã viết:Có hình rùi, tình hình là mình bị như thế này đây:
cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 IMG_2863
(

Cô vừa xem lại hình mẫu, ilangilang móc không đúng theo mẫu, các I nằm ở gần các góc sẽ tăng dần độ cao chứ không đều đều như ilangilang đã móc. Hãy dùng chỉ khác móc lại theo đúng mẫu sẽ thấy ngay.
Nhưng vì đã lỡ móc nhiều rồi và lại có thêm sáng kiến chữa cháy như vậy rất hay bounce . Đó là sáng tạo dựa theo mẫu đã có. Nếu ai cũng móc y chang mẫu thì giống nhau quá, hết thấy đẹp.

blueheaven2901

blueheaven2901
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
em cũng móc mấy mũi gần 3 góc của tam giác lỏng tay hơn(độ dài có cao hơn) và em móc đến đâu ráp hoa đến đấy nên không thấy bị như của chị Ilang. chị thêm hình tròn ở giữa như vậy liệu khi cái áo xong có bị vênh không ạ? khi nào xong chị up ảnh lên cho cả nhà mình xem nhé! có khi lại là sáng kiến hay cũng nên! góp vào ngôi nhà chung một mẫu nữa hihhi bounce

blueheaven2901

blueheaven2901
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
mà chị ơi,em xin mạo muội hehe: chị móc 4 sợi chỉ đấy sau lên sẽ cứng lắm ạ! em từng bị như vậy rùi ạ, bjờ không thể mặc được vì nó cứ cứng ngắc ấy ạ huhu, hay chị móc 2 sợi giống như chị thuhang121083 em nghĩ sẽ đẹp hơn chị ạ! hihi

ilangilang

ilangilang
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Phtt đã viết:
Cô vừa xem lại hình mẫu, ilangilang móc không đúng theo mẫu, các I nằm ở gần các góc sẽ tăng dần độ cao chứ không đều đều như ilangilang đã móc. Hãy dùng chỉ khác móc lại theo đúng mẫu sẽ thấy ngay.
Nhưng vì đã lỡ móc nhiều rồi và lại có thêm sáng kiến chữa cháy như vậy rất hay bounce . Đó là sáng tạo dựa theo mẫu đã có. Nếu ai cũng móc y chang mẫu thì giống nhau quá, hết thấy đẹp.

Cô nhìn ra hay quá, ban đầu con móc theo đúng mẫu thì nó bị chặt, và cong tròn vô y như cái chén ấy, chứ ko ra mặt phẳng (chắc là móc chặt tay quá), nên con tự tính lại tỷ lệ các cạnh và thêm mũi vào cho nó phẳng ra, cuối cùng lại ko đều đặn dc. Con cũng định là khi móc xong cái áo này sẽ làm lại 1 cái khác theo đúng mẫu, vì thích mẫu này quá^^ Cảm ơn cô.

@blueheaven: ừa đúng là cái này móc chập đôi chỉ nó cực kì dày, dày thấy sợ luôn á, nhưng mà lỡ phóng lao rồi nên ilang theo lao luôn, với lại do đã tự chế lại chart, kích cỡ miếng ráp cũng nhỏ hơn nhiều so với mọi người nữa, nên coi như là làm lại gần như toàn bộ, tự ráp tự sửa theo form người luôn. Còn móc ở giữa bị vênh là sao blue? Ilang ko thấy gì cả, đã làm xong phần thân áo và 1 bên tay, tròng vô thử chỉ thấy nó khá dày và nặng, mặc mùa lạnh cũng ko đến nỗi nào^^

ngthuy

Cuộn len to
Cuộn len to
áo này mình móc rồi sợi coton VN 1 sợi kim 1,5 nếu mọi người móc sợi coton mà chập đôi thì thô lắm và mình cũng móc theo chatr luôn mọi người vào nhà khoảng trời riêng của mẹ xem sao
cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 Photo0095c
cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 Img68
[img]cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 Photo0095c[/img]

ngthuy

Cuộn len to
Cuộn len to
theo mình thì bạn móc mãnh nào ráp mãnh đó có nghĩa là vòng cuối cùng của miếng tam giác mình sẻ nối các mãnh lại với nhau mình làm như vậy bạn thử xem

mousecg

mousecg
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
các bạn/chị ơi cho mình/em hỏi gấu áo đan bao nhiêu mũi với ạ?

SaoMai

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
thuhang121083 đã viết:

Khi lên móc hàng thứ 2, 3 thì toki21 bắt đầu bằng 3 mũi bính (chiều dài bằng một mũi kép đơn). Nói chung là tương tự như hàng 1 đó, Có gì toki21 tham khảo hình nhé:
cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 Chartmaum026
chị cho em hỏi, khi bắt đầu hàng thứ 4 đó chị, trong chart em không thấy móc 3 mũi xích,mà móc luôn mũi kép,mà em móc mũi kép luôn thì nhìn nó xấu sao ấy.vậy em móc sao hả chị?

blueheaven2901

blueheaven2901
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
bon chen trả lời bạn Saomai tí. trong chart vẽ như vậy là họ vẽ nhầm. Nhưng mình phải ngầm hiểu ở hàng nào cũng vậy phải móc 3 mũi xích để cho đồng đều với các mũi khác. mũi xích ở đây là để tăng chiều cao sản phẩm (chiều cao 3 mũi xích = chiều cao của 1 mũi kép, 1 mũi xích = 1 mũi đơn... bạn ạ). Chúc bạn sớm cho ra sản phẩm đẹp hihi

ngthuy

Cuộn len to
Cuộn len to
Phần gấu áo nếu móc bằng sợi coton 1 sợi không chập đôi thì khi đan gấu mình dùng kim số 3 và dùng sợi chập đôi để đan,và cứ 1 mũi móc ởi trên mình khều lên làm 1 mũi đan ,mình làm như vậy đó các bạn thử xem

thuhang121083

thuhang121083
Cuộn len to
Cuộn len to
ngthuy đã viết:Phần gấu áo nếu móc bằng sợi coton 1 sợi không chập đôi thì khi đan gấu mình dùng kim số 3 và dùng sợi chập đôi để đan,và cứ 1 mũi móc ởi trên mình khều lên làm 1 mũi đan ,mình làm như vậy đó các bạn thử xem
Bạn đan kim vòng hay đan hai nửa rồi ráp vào vậy? Mình hỏi để chuẩn bị làm gấu cho áo ráp M010, đang bí khoản này.

ngthuy

Cuộn len to
Cuộn len to
mình đan kim vòng luôn

mousecg

mousecg
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
cám ơn chị Th, em đang tính đan riêng xong rồi móc vào,nhưng thấy gợi ý của chị cũng hay quá. Cám ơn chị nhìu nhìu Razz :hoa:

mousecg

mousecg
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 6085660064_0c8d268ed2
Bon chen theo các chị em, cuối cùng sản phẩm cũng đã hoàn thành, đem lên khoe với mọi người Razz .

Luôn tiện khoe thêm một cái khác nữa nherang
cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 6085114825_f4e8e2a177

(bó gối ngồi chờ đợi góp ý của mọi người Mad )

ThuTran

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Woa áo đẹp lắm bạn ơi! Cái đầu hoành tráng chắc là móc lâu lắm hé. Mình thì thích cái gì nhanh gọn thôi á, nên kết cái áo bolero của bạn rồi. Bạn có chart không cho mình xin với nha, mình mới học móc nên chưa biết rành đâu. À, mà bạn móc bằng sợi gì đó?

ilangilang

ilangilang
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
Bolero xinh quá chị mousecg ơi^^

mousecg

mousecg
Cuộn len vừa vừa
Cuộn len vừa vừa
@Thu Tran: cám ơn bạn quá khen nha, cái đầu móc kim số nhỏ nên ra áo bị ngắn, vì vậy mới phải móc thêm một đoạn khác nữa cho nó dài hơn Mad . Còn chat của áo bolero đây nè:
cho em hỏi mẫu móc M026 (topic áo,váy...) - Page 3 6085629535_326a0a185a

Áo này tổng cộng móc 10 hoa (4 hoa cho 2 thân trước và 6 hoa cho thân sau). Mình móc bằng len TQ. Bạn làm xong nhớ đem khoe sản phẩm nha nherang .

@ilangilang: thanks ilang2 nha Smile

ThuTran

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Thanks Mousecg nha. Mình sẽ bắt đầu móc đây khi nào xong sẽ khoe nha, nhưng mà mình mới tự học nên không biết sản phẩm sẽ ra sao nữa hihi.

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 3 trong tổng số 5 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3, 4, 5  Next