Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 3 trang]

26Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 24/7/2009, 13:25

meo con

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị Rosa ơi! Em đan được thân sau và thân trước áo rồi. Chị cho em hoi cái này với. Theo như diễn đàn hứơng dẫn đan cổ áo thân sau bằng mũi đan kết thúc. Cổ trước thì chiết vào. Giờ làm thêm viền cổ để ráp vào. Nhưng ráp thế nào hả chị? Trong diễn đàn có hướng dẫn rùi nhưng em vẫn không hình dung được. Em thấy chỉ ráp viền cổ trên mặt phải sản phẩm luôn. Tại đan mũi kết thúc ở thân sau rồi sao nối viền cổ vào cho khớp và đẹp được chị? Em đang cố gắng hòan thành sản phẩm mong chị giúp em. Em cảm ơn chị Rosa nhiều lắm. dan2

27Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 24/7/2009, 15:35

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Đan viền cổ xong em có thể dùng kim may mép viền cổ và mép cổ áo vào cho khớp, giống như may áo vậy, đây là cách dễ nhất, nhưng không đẹp. Cách chị ghi trong kiến thức căn bản sẽ làm cho mối nối đẹp hơn, cách này không khó lắm đâu nhưng tốn nhiều thời gian và tỉ mỉ. Em đọc không hiểu chỗ nào có thể hỏi kỹ hơn được không? Lưu ý là chỉ ráp viền cổ sau khi đã may 2 vai thân trước và sau lại với nhau.

http://www.danmoc.net

28Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 25/7/2009, 00:16

meo con

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Da. Em muốnn hỏi là mình đan viền cổ không đan mũi kết thúc thì khi tháo đan ra sẽ tạo những vòng tròn nhỏ. Nhưng phần cổ áo của thân áo sau mình đan bằng mũi kết thúc. Nó sẽ bằnng phẳng và khít nhau. Vậy nếu giờ mình ráp viền cổ vào trên mặt phải của áo, mà theo như trong phần kiến thức là sẽ đè phần viền cổ lên chia đều theo cổ áo rồi dùng mũi đột khít để may lại. Nhưng nếu may như vậy thì những vòng tròn đó nằm trên mặt phải của áo , may lại với nhau nhìn cứ như chồng lên nhau. Làm cho khúc đường ráp viền cổ và cổ áo không đẹp. Chị Rosa hiểu ý em không chị? Mong chị giúp em. Em cảm ơn.

29Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 25/7/2009, 22:02

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Mấy vòng tròn đó đâu có to đâu em trừ khi em dùng que đan thật là to, cách ráp này sẽ tạo thành cảm giác là mình đan tiếp lên phần cổ, các vòng tròn đó thật ra cũng chỉ như 1 hàng mũi xuống thôi. Đường may đột khít là thay cho hàng mũi lên. Đan xong họ còn có bước ủi hơi nước nữa, khi đó nó phẳng lì trông không thấy chỗ may nữa.

Cách này phức tạp, chị đan áo đầu tiên của chị đến phần ráp cổ cũng mướt mồ hôi. Do chị học theo trên mạng nên họ chị sao chị làm vậy. Hay em thử cách khác đơn giản hơn, chị mới nghĩ chứ chưa làm thử, đó là lấy mũi ra từ cổ áo (có que đan vòng tròn càng tốt). Rồi đan lên thôi. Cách này không cần may ráp gì hết.

30Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 29/7/2009, 05:37

catonthemove

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Rosa ơi, giúp mình với. Mình đang đan phần cổ áo và vai áo phần lưng. Áo mình đan là size M nên theo hướng dẫn là:

Chiết mỗi bên mỗi 2 hàng
M: 1 lần 9m., 3 lần 10m.
Đồng thời chiết 44 mũi chính giữa, sau đó mỗi bên mỗi 2 hàng từ cổ ra 1 lần 3m., 1 lần 2m.

Vì là size M (132 mũi) nên mình đan vào 44 mũi, chiết 44 mũi chính giữa bằng mũi kết thúc và đan tiếp 44 mũi còn lại trên que đan trái (thực hiện ở mặt P).

Trong phần hướng dẫn cách chiết cổ áo: quay sản phẩm lại và đan (k-2) mũi, sau đó giảm 1 mũi ở phần cổ. Quay lai đan đủ số hàng theo yêu cầu.
(Như vậy thực hiện giảm mũi phần cổ ở mặt T hay sao vậy Rosa?)

Mình đã làm phần này như sau: (Rosa vui lòng đọc và chỉ ra mình sai chỗ nào nhé)
- Đan 44 mũi còn lại trên que đan trái (mặt P)
- Quay lại đan theo hoạ tiết và không giảm mũi (mặt T)
- Chiết cùng một hàng (bằng PP giảm mũi đầu và cuối hàng), mỗi 2 hàng, và chỉ thực hiện ở mặt P, theo thứ tự:
Từ cổ ra: 1 lần 3 mũi (cổ)+ 1 lần 9 mũi (vai)
1 lần 2 mũi (cổ) + 1 lần 10 mũi (vai)
1 lần 10 mũi (vai)
1 lần 10 mũi (vai)

Ở lần chiết cuối cùng, trên que đan của mình còn lại 11 mũi. Như vậy là mình hiểu và làm có đúng không vậy Rosa? Và lúc này mình phải dùng mũi gì để kết thúc phần vai áo? Sao mình thấy đan xong nó cứ bị túm và nhíu lại, không theo hoạ tiết gì cả nên không đẹp.

Rosa vui lòng giúp mình với. Mình cảm ơn Rosa nhiều lắm. :dan:

31Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 29/7/2009, 15:32

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Khi chiết bên phần vai và cổ phải dùng mũi đan kết thúc, không dùng giảm mũi được. Bạn sửa lại như sau:

- Đan 44 mũi còn lại trên que đan trái (mặt P)
- Quay lại, chiết 9 mũi (mũi kết thúc - vai) rồi đan hết hàng (mặt T)
- Quay lại, chiết 3 mũi (mũi kết thúc -cổ) rồi đan hết hàng (mặt P)
- Quay lại, chiết 10 mũi (vai) rồi đan hết hàng (mặt T)
- Quay lại, chiết 2 mũi (cổ) rồi đan hết hàng (mặt P)
- Quay lại, đan không chiết (mặt P)
- Đan kết thúc để rút que đan ra.

Mũi đan kết thúc ở mặt trái bạn làm tương tự như khi làm ở mặt phải thôi.

32Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 29/7/2009, 16:20

catonthemove

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Rosa chu đáo và nhiệt tình hướng dẫn cho tụi mình quá chừng. Mình cảm ơn Rosa rất nhiều Smile

33Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 30/7/2009, 10:40

catonthemove

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Rosa ơi, mình đã đan xong que đan bên T nhưng đến đến que đan phải (mặt P) mình lại lúng túng không biết chiết bên cổ trước hay bên vai trước, hay là quay que đan lại Embarassed Rosa vui lòng hướng dẫn cho mình với. Mình cám ơn Rosa nhé.

34Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 30/7/2009, 16:45

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Vì là chiết mỗi 2 hàng nên bạn đan 1 hàng bình thường vô cổ, xong quay lại chiết từ cổ trước. Rồi quay lại chiết từ vai. Như vậy ở vai chiết từ hàng thứ 3, lệch 1 hàng so với bên kia, nhưng không sao đâu, không nhìn thấy gì đâu. Chiết từ vai trước thật ra cũng được. Quay que đan lại cũng là ý rất hay, Rosa chưa nghĩ ra, bạn cứ thử làm xem.

35Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 3/8/2009, 15:52

meo con

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chi Rosa ơi, cho em hỏi. Đan tay áo, đến phần tăng mũi thì làm sao hả chị? tăng từ mép hay phía trong cũng được? Rùi tăngmũi trái, mũi phải nữa. Em không rõ phần này.Rồi sau khi tăng làm sao mình giữ cho họa tiết liên tục hả chị? Mong chi giúp em. Em cảm ơn chị confused

36Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 3/8/2009, 19:59

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Tăng mũi trái và phải thì em xem trong phần các mũi đan căn bản, mũi right increase và left increase. Còn để giữ hoạ tiết liên tục thì chị không biết giải thích như thế nào. Nhưng hoa văn thật ra là cứ lặp đi lặp lại, khi đan em tự thiết kế như thế nào cho nó giữ thẳng hàng thôi.

37Thắc mắc hỏi về mẫu đan M006 4/11/2009, 18:28

xiutocxoan

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
chị Rosa ơi. em mới tập đan và rất thích mẫu đan M006. nhưng đọc hướng dẫn em chưa hiểu lắm. Mong chị giải thích cho em. kích thước S-M-L-XL là sao chị? Mũi 2/2, Gầy 156-164-176-188 m là thế nào? chị giải giúp em nhé. cảm ơn chị.

38Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 4/11/2009, 18:42

xiutocxoan

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
ah ah ah. em hiểu rồi. S-M-L-XL là size áo, mũi 2/2 là mũi cốt 2/2.còn 156-164-176-188 là số mũi gầy ứng với mỗi size phải ko chị? cảm ơn chị, diễn đàn rất bổ ích

39Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 16/12/2009, 17:14

catonthemove

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Rosa vui lòng cho mình hỏi về mũi đột khít và mũi giấu chỉ nhé. Mình xem trong phần các bước đan áo nhưng vẫn không hình dung được việc thực hiện hai mũi may này như thế nào. Mình đang hoàn thiện mẫu áo đan M006. Cám ơn Rosa nhiều.

40Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 22/12/2009, 21:07

kieuoanh08

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
chị cho em hỏi trong mẫu M006 có ghi mũi 2/2 nghĩa là sao ?

41Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 22/12/2009, 23:56

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Mũi 2/2 nghĩa là mũi cốt 2/2, đan 2 lên xen kẽ 2 xuống, bạn xem trong phần kiến thức đan căn bản của diễn đàn ấy.

42Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 23/12/2009, 18:48

kieuoanh08

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
em cảm ơn chị.chị cho em hỏi tiếp nhé, trong mẫu M006 bước 2 nói là bắt đầu đan 3 lên vậy đan tới khi nào thì chuyển sang bước 3 ah?

43Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 24/12/2009, 13:49

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
kieuoanh08 đã viết:em cảm ơn chị.chị cho em hỏi tiếp nhé, trong mẫu M006 bước 2 nói là bắt đầu đan 3 lên vậy đan tới khi nào thì chuyển sang bước 3 ah?
Đan lên đến khi được 5cm. Smile

44Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 27/12/2009, 21:06

kieuoanh08

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
đây là lần đầu tiên em tập đan áo nên còn nhiều chỗ chưa biết chị hướng dẫn giúp em phần chiết nách với.
Chiết nách : Chiết mỗi bên, mỗi 2 hàng:
L : 2 lân 3 m., 4 lân 2 m., 4 lân 1 m.
Chiết mỗi 2 hàng là sao hả chị.
em cảm ơn chị rất nhiều!

45Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 28/12/2009, 14:03

thodan

thodan
Cuộn len khá to
Cuộn len khá to
hihi, mình cũng mới hỏi chị rose cách chiết nách nên hiều rùi.
Chiết nách : Chiết mỗi bên, mỗi 2 hàng:
L : 2 lân 3 m., 4 lân 2 m., 4 lân 1 m.
Tức là: (bạn ghi chữ L mình không hiểu, chắc là chiết nách hình chữ L???): dòng đầu tiên chiết 3 mũi, sau đó đan bình thường đến hết hàng, lật lại đan dòng thứ 2 bình thường không chiết. Làm như thế 2 lần. *Sau đó lại chiết đầu hàng 2 mũi, đan tiếp 1 dòng không chiết* lặp lại đoạn đánh dấu ** 4 lần...
Bạn có thể tham khảo thêm phần các mẫu đan khác cũng có hướng dẫn kỹ về chiết nách rồi đấy.
Theo em chị Rose nên dạy cách chiết nách, khâu áo vào riêng 1 topic mới để bọn em học dễ hơn chị ạh.
Chúc bạn sớm đan xong áo nhé

46Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 28/12/2009, 15:41

kieuoanh08

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
cảm ơn bạn nhiều nha! Mẫu đan áo nam M006 - Page 2 22578

47Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 19/1/2010, 16:31

cherry_chan

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
mẫu này dễ thương quá! có thể đan cho nữ không chị?

48Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 28/4/2010, 09:19

trang.quynh

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Chị Rosa ơi, cho em hỏi chút
Thứ nhất là phần cổ áo đó, em thấy hướng dẫn là đan lên thôi, theo em hiểu thì sẽ thành hình chữ nhật, vậy lúc ráp vào làm thế nào mà thành hình chữ V được chị nhỉ Mẫu đan áo nam M006 - Page 2 358726
Thứ 2 là em muốn hỏi chị về cái mũi Jersay gì đó đan như thế nào ạ?
Em cám ơn chị.

49Thắc mắc Hỏi về mẫu NA001 16/5/2010, 18:30

phankimchau

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Cho e hỏi cái char hướng dẫn có sử dụng mũi 2/2, zị mũi 2/2 đó là mũi hạt gạo hay là mủi vặn thừng 2/2 hay là mũi cốt 2/2 ạh? Chung chung wá nên e không bếk
Mẫu đan áo nam M006 - Page 2 Na001

Uploaded with ImageShack.us
Mẫu đan áo nam M006 - Page 2 Bgna001j

50Thắc mắc Re: Mẫu đan áo nam M006 17/5/2010, 11:47

Rosa

Rosa
Người điều hành diễn đàn
Người điều hành diễn đàn
Là mũi cốt 2/2, bạn chú ý dấu hỏi màu xanh cuối mỗi mẫu nhé, để gom tất cả các câu hỏi của mẫu về cùng 1 chỗ.

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 3 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3  Next