Diễn đàn đan móc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn đan móc

Diễn đàn dành cho các bạn thích đan móc

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 3 trang]

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Em cảm ơn chị Uyên Chi nhiều nhiều. Nghe chị Uyên CHi khen mà em muốn nổ cái mũi. Hì. Đây là cái áo thứ 2 em đan tặng anh yêu rồi. Cái áo đầu tiên em đan dài quá vậy mà lúc nào anh yêu cũng mặc để em vui. Nên em đan cái này gọi là " đền bù". Cũng ko lâu lắm đâu ah. CHỉ là lúc nào đan thấy mệt thì phải tự động viên mình rằng anh yêu sẽ mặc chiếc áo do tự tay mình đan chắc vui lắm. NGhĩ đến đó thấy vui vui và có thêm động lực. Còn em thì ngưỡng mộ vợ chồng anh chị lắm. EM cũng đang cố gắng học móc để sau này có baby như chị Uyên CHi em sẽ tự móc áo, giầy và mũ cho baby của mình. CÓ gì không hiểu em qua hỏi chị Uyên CHi nhé!

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
miss.trang đã viết:HI.chào nhà mới của muadong nha ^^chúc muadong có nhìu sp đẹp happy2 cho mình hỏi tí muadong ở chỗ nào BN vậy?
Chào miss.trang!
Mình hiện đang ở thành phố Bắc Ninh. Bạn có biết quê hương mình ko? Chắc bạn có ng quen ở BN? CHúc miss.trang luôn vui vẻ- hạnh phúc

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Chào tieucongchua_xitin và thimau!
Mình đan cái áo này ko theo chart nào cả. Mình hỏi người này 1 chút, ng kia 1 chút. Học trên diễn đàn 1 chút. Hì. Trên diễn đàn trong phần áo nam có chart áo gile đó 2 bạn ah. 2 bạn có thể xem ở đó. Có hướng dẫn rất kĩ. Về cơ bản thì chiếc áo của mình được làm như thế. CHỉ có hoa văn và số liệu mình có thay đổi cho phù hợp với bạn trai mình thôi.
2 bạn vào phần: Mẫu đan- áo len, găng tay, mũ cho nam
Trong đó có nhiều mẫu áo để lựa chọn
Còn nếu 2 bạn muốn đan hoa văn giống mình thì mình sẽ chỉ cho. Có gì không hiểu mình cùng nhau thảo luận nhé!
CHúc 2 bạn sớm có sản phẩm của mình. Ah, cố gắng 2 bạn nhé. Chắc chắn bạn trai của 2 bạn sẽ rất vui khi đc mặc áo do bạn gái mình đan. Kinh nghiệm từ bản thân mình nè bounce

miss.trang

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
mua_dong_am_ap_2526987 đã viết:[Chào miss.trang!
Mình hiện đang ở thành phố Bắc Ninh. Bạn có biết quê hương mình ko? Chắc bạn có ng quen ở BN? CHúc miss.trang luôn vui vẻ- hạnh phúc
hi` tớ hỏi thế xem có bik bạn ko ý mà Razz tớ cũng quê BN mà ^_^ nhưng ở thị trấn GB

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
miss.trang đã viết:
hi` tớ hỏi thế xem có bik bạn ko ý mà Razz tớ cũng quê BN mà ^_^ nhưng ở thị trấn GB
Mình cũng qua Gia Bình vài lần rùi. Mấy hum nữa cũng qua ngã tư Đông Bình ăn cỗ cưới đứa bạn học cùng hồi đại học. Thấy bạn cưới mà cũng muốn... Razz

heomap

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
bạn ơi bạn chỉ cho mình cách đan chữ nhe! mình cũng đã đan được rồi nhưg sao nó cữ phông lên bị kéo len tạo thành lỗ trên khăn xấu lắm! bạn giúp mình khắc phục với

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
MÌnh chưa đan chữ bao giờ bạn ah. Bạn có thể đặt câu hỏi sang phần hỏi đáp kỹ thuật đan rồi mọi người cùng thảo luận hoặc ai biết sẽ giúp bạn. Chúc bạn sớm tìm ra câu trả lời!

trangmoon123

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
bạn ui, cho tớ hỏi, cái áo bạn đan í, bạn đan hai mặt sau đó móc lại với nhau à? hay đan kiểu double knit? tớ vừa vào diễn đàn, thấy áo bạn đan đẹp ghê,hii

heomap

Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
cảm ơn bạn nhé! để mình hỏi thử xem sao! confused

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
trangmoon123 đã viết:bạn ui, cho tớ hỏi, cái áo bạn đan í, bạn đan hai mặt sau đó móc lại với nhau à? hay đan kiểu double knit? tớ vừa vào diễn đàn, thấy áo bạn đan đẹp ghê,hii
Mình đan 2 thân rùi khâu lại với nhau bạn ah
nẹp cổ áo và tay là phần cuối cùng.
Sau khi bạn khâu 2 thân vào thì mới nẹp cổ và tay áo
Cảm ơn bạn đã khen động viên mình

trangmoon123

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Tớ dự định đan 1 cái áo như thế nhưng mà cứ ngại vì sợ lâu quá, hii
hum nào đan tớ sẽ phải hỏi bạn nhièu nhiều nữa í.
Chúc bạn luôn vui na!

toluen1712

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
bạn oy,bạn giúp m`cái khăn đan cốt 2màu 2 mặt với.bạn có sp?r`ma`.chị rosa có chart nhưng m`ko hiểu.bạn giúp m`nhé.hj`.thanks!!nhanh nhé.m`đag cần gấp Razz

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
toluen1712 đã viết:bạn oy,bạn giúp m`cái khăn đan cốt 2màu 2 mặt với.bạn có sp?r`ma`.chị rosa có chart nhưng m`ko hiểu.bạn giúp m`nhé.hj`.thanks!!nhanh nhé.m`đag cần gấp Razz
Mình c ũng đan theo hướng dẫn của chị Rosa mà. Lúc đầu đan thì hơi khó khăn 1 chút. Đc vài hàng bạn sẽ thấy nó dễ hiểu hơn. Hướng dẫn của Rosa là kĩ lắm rùi đó bạn ah. BẠn cứ đan thử đi. Nếu ko hiểu chỗ nào thì mình sẽ chỉ giúp

toluen1712

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
Đây là link hướng dẫn đan khăn cốt hai màu hai mặt có hình ảnh rất cụ thể. Công thức tạm dịch ra thế này:
Bắt mũi lẻ bằng màu 1. Sau khi bắt mũi xong, buộc màu 2 vào mũi đầu tiên. -> đan hàng 0
Hàng 0: (màu 2) k1 (yf, sl 1, yo, k1)
Hàng 1: (màu 1) k1, p2tog (sl 1, yo p2tog) until 1 stitch remains, end k1
Hàng 2: (Màu 2) k1 (yf, sl, yo k2tog) until 2 stitches remain, yf, sl 1, yo, k1
Hàng 3: (màu 1) k1, k2tog (yf, sl, yo k2tog) until 1 stitch remains, end k1
Hàng 4: (màu 2) k1 (yf, sl, yo p2tog) until 2 stitches remain, sl 1, yo, k1
Notes: (áp dụng trong pattern này)
k = knit
p = purl
yf = yarn front = sợi ở phía trước như khi chuẩn bị purl
sl = slip = trượt mũi theo chiều purl
Yo k1 = yarn over = vắt dây ra phía trước như cbị purl
Yo p1 = yarn over = vắt dây ra phía trước 2 vòng
k2tog = knit 2 together = đan hai knit chung với nhau
p2tog = purl 2 together = đan hai purl chung với nhau

Như mình đã nói ở trên, vì đan bằng kim hai đầu nên sợi dây của màu cần đan ở đâu thì bạn đẩy các mũi đan về đầu đó để đan chứ không xoay sản phẩm như khi đan bằng kim thường.
trên là hướng dẫn của chị chocomint,nhưng sao khi đan cốt lại phải vắt dây phía trước 2 vòng??m` muốn hỏi khi đan đến đoạn có 2 sợi ở cùng đầu kim thì làm thế nào để đan dây m`cần mà ko bị lỗi khăn?chỗ nài m`bị lúng túng wá ak`!hix.ak`,buộc thêm sợi len màu khác vào thì vẫn là 15mũi chứ ko phải tạo thêm 1 mũi nữa đúng ko?

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
cách đan này ko phải là cốt bình thường bạn ah. Đây là cốt angle. Bạn có thể tìm hiểu kĩ cách đan cốt angle 1 màu đã rùi bắt tay vào đan 2 màu. Khi đó bạn sẽ thấy đơn giản hơn. Cốt angle thì phải đưa sợi len ra đằng trc để tạo mũi giả cho hàng sau. Hàng sau của bạn sẽ đan 1 mũi giả và 1 mũi thật vào làm 1. Nói vậy bạn có hiểu ko??
Còn khi buộc sợi len thêm vào là bạn buộc ngay vào mũi đầu tiên. KO thêm mũi. Vẫn chỉ bằng số mũi len cũ. bạn chỉ buộc vào 1 lần rồi cứ thế đan tiếp
Khi chuyển len thì bạn chú ý 1 chút. Cứ đan 1 hàng màu này rồi đến 1 hàng màu khác. Bạn xoay sản phẩm hoặc đẩy sản phẩm sao cho cứ 1 hàng màu này đến 1 hàng màu kia là đc
Trong diễn đàn có cả phần hướng dẫn bằng hình ảnh rất dễ học theo. Hôm trc đan mình có cop lại rùi. Nếu bạn vẫn chưa hiểu thì có thể đưa mình địa chỉ mail mình chuyển qua cho. Vì phần hướng dẫn này hơi dài nên ko tiện đưa vào đây

toluen1712

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
uh`.mình biết đan cốt 1 màu r`,nhưng đan cốt 2 màu thì khó wá ak`! Sad .nik yahoo của minh` nè:kieunu_9x_love_daigia.teen@yahoo.com.vn
mình chỉ ko rõ đoạn 2 dây cùng hàng thoy,cứ lúng túng mãi mà ko làm đk.khi đan hết 1 hàng bằng len nâu như hướng dẫn của chị rosa thì 2 sợi trắng và nâu ở cùng đầu.tiếp theo phải đan bằng len trắng thì phải vắt sợi trắng lên trên sợi len nâu ak`??hix

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
mình đã gửi bài qua mail cho bạn. Bạn cứ đan thử đi. Có gì ko hiểu thì hỏi lại.
Cứ đan 1 hàng trắng đến 1 hàng nâu. Nếu đan 1 hàng nâu xong rồi mà 2 màu ở cùng đầu thì xoay sản phẩm lấy màu trắng để đan tiếp.
Nếu đan 1 hàng len nâu rùi mà màu trắng ở đầu kia sản phẩm thì đẩy hết len về phía đầu có len trắng để đan tiếp

toluen1712

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
kái sp?thứ nhất của bạn y'.mình đan thử r`,mình hỏi 1 chút nhé.khi vắt dây r`đan xuống y'ở mũi cuối cùng thì mũi đầu tiên của hàng típ theo là bỏ 1 mũi theo chiều đan lên,sau đó đan mũi xuống gồm 1 mũi thật của mũi sau và mũi giả là mũi trk đó đúng ko??gjải thik' giúp m`nhé

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
Bạn đã đan xong kiểu cốt 2 màu 2 mặt chưa? BẠn hỏi liền 1 lúc 2 khăn thế này thì mình sẽ phải đan lại kiểu khăn bạn hỏi để trả lời cho bạn. NHư thế sẽ bị rối. BẠn đan xong cái trc bạn đang hỏi dở đi đã nhé

toluen1712

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
ờ,hj`,mình chưa đan đk.sao mình thấy khó nhất chỗ 2 dây cùng hàng ý?bạn có thể up ảnh bạn đan đoạn đó cho mình coi ko?mình mún xong chiếc khăn nài wá.hix

toluen1712

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
ak`,đan cốt 2 màu 2 mặt ý,mình hỏi b3 mĩu đầu tiên đan hay bỏ 1mũi ra??nếu đan thì đan lên hay xuống?

mua_dong_am_ap_2526987

mua_dong_am_ap_2526987
Cuộn len vừa
Cuộn len vừa
bước 3 mũi đầu tiên là mũi xuống bạn ah. Bạn đan 1 mũi xuống là mũi đầu tiên. ĐAn chứ ko bỏ.
Bước 3:
k1 (yf, sl 1, yo, k1)
k1 (vắt sợi ra phía trước như khi ta đan mũi purl, trượt một mũi theo chiều purl (lúc này sợi len đang ở phía trên, k1) -> lặp lại phần trong ngoặc đến hết.

toluen1712

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
hj`,uk`mình đan thử nhá.có j` mình hỏi típ bounce

toluen1712

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
b4 ý,k1 là đan xuống hay đan k1 giống hang`b3?

toluen1712

Cuộn len nhỏ
Cuộn len nhỏ
hang` 4 lúc ý len trắng đưới len nâu thì vắt len trắng lên trên len nâu để đan hả bạn?bạn có nik yahoo ko?m` hỏi cho dễ

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 3 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3  Next